Thủ tục thanh lý tài sản của doanh nghiệp chế xuất

Chủ đề   RSS   
  • #504069 06/10/2018

    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Thủ tục thanh lý tài sản của doanh nghiệp chế xuất

    Mình có gặp một thắc  mắc  như sau “Công ty mình la doanh nghiệp chế suất chuẩn bị giải thể và cần thanh lý tài sản, cụ thể là chiếc xe hơi, việc mua bán với công ty nội địa có phải khai hải quan hay không? Xuất hoá đơn thuê suất mấy phần trăm? Mua hoá đơn như thế nào? Bên nào sẽ là người chịu thuế GTGT và khai hải quan”

    Theo mình tìm hiểu thì

    Vấn đề này được hướng dẫn cụ thể tại Công văn 18195/BTC-TCHQ năm 2015 hướng dẫn xử lý vướng mắc Thông tư 38/2015/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành.

    Theo đó sẽ có các trường hợp sau:

    1, Trường hợp thực hiện theo Điều 79 Thông tư số 38/2015/TT-BTC (Điều 79: Thanh lý máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển tạo tài sản cố định):

    Khi  bán vào nội địa DNCX liên hệ với cơ quan thuế nội địa để cơ quan thuế nội địa cấp 01 hóa đơn lẻ GTGT (theo quy định tại Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính). DNCX sử dụng hóa đơn GTGT lẻ để xuất bán máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển được xác định bằng (=) số thuế GTGT ghi trên hóa đơn bán lẻ thanh lý máy móc, thiết bị phương tiện vận chuyển trừ (-) số thuế GTGT nộp ở khâu nhập khẩu khi chuyển đổi mục đích sử dụng;

    2, Trường hợp thực hiện theo Điều 86 Thông tư số 38/2015/TT-BTC (Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ)

    Doanh nghiệp phải có văn bản nêu rõ lý do thanh lý, hình thức thanh lý, biện pháp thanh lý, lượng hàng cần thanh lý gửi Chi cục Hải quan quản lý DNCX và đăng ký tờ khai theo loại hình tương ứng, doanh nghiệp nội địa sẽ làm thủ tục nhập khẩu, nộp các loại thuế theo quy định. Tại thời điểm bán, thanh lý vào thị trường nội địa không áp dụng chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trừ trường hợp hàng hóa thuộc diện quản lý theo điều kiện, tiêu chuẩn, kiểm tra chuyên ngành chưa thực hiện khi nhập khẩu; hàng hóa quản lý bằng giấy phép thì phải được cơ quan cấp phép nhập khẩu đồng ý bằng văn bản.

     

     
    1974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511531   02/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 184 lần


    Cập nhật: hiện tại quy định về thanh lý tài sản của Doanh nghiệp chế xuất đã được sửa đổi và đang áp dụng theo quy định tại khoản 55 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC sửa đổi Thông tư 38/2015/TT-BTC.

    Theo đó, DNCX được thanh lý hàng hóa nhập khẩu bao gồm: máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển, nguyên liệu, vật tư và các hàng hóa nhập khẩu khác thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo các hình thức: xuất khẩu, bán, biếu, tặng, tiêu hủy tại Việt Nam.

    Quy định tại Thông tư 38 chỉ đề cập đến “máy móc, thiết bị, phương tiện vận chuyển tạo tài sản cố định”

     
     
    Báo quản trị |