DanLuat 2015

Thủ tục thành lập Công ty Cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #242816 31/01/2013

    Thủ tục thành lập Công ty Cổ phần

    Xin chào luật sư!

    Tôi chuẩn bị thành lập Công ty cổ phần về đào tạo. Tôi đang băn khoăn về tên công ty. Không biết trong tên công ty thì có được phép có chữ "Học Viện" không? (Tôi chỉ thành lập công ty và thành lập trung tâm đào tạo bình thường)

     
    3263 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242837   31/01/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Chào bạn!

    Bạn cần nêu rõ và thống nhất là thành lập công ty hay thành lập trường, và trường thì trường gì? Tức là cấp nào, 1, 2, 3, hay nhiều cấp, trung cấp, cao đẳng, đại học,...

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #242887   31/01/2013

    Tôi thành lập công ty thôi, để đào tạo được thì tôi phải thành lập trung tâm và có giấy phép đào tạo đúng không ạ? (không phải thành lập trường). Tôi muốn hỏi trong tên Công ty thì có được phép có chữ "Học viện" không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #242980   01/02/2013

    silly_boy
    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 11 lần


    lehoang1905 viết:

    Tôi thành lập công ty thôi, để đào tạo được thì tôi phải thành lập trung tâm và có giấy phép đào tạo đúng không ạ? (không phải thành lập trường). Tôi muốn hỏi trong tên Công ty thì có được phép có chữ "Học viện" không?

    Chào bạn, việc đặt tên công ty đã được quy định cụ thể trong luật doanh nghiệp 2005. Tên doanh nghiệp phải đầy đủ hai hoặc ba thành tố sau đây:

    Loại hình doanh nghiệp + (Ngành nghề kinh doanh có đăng ký) + Tên riêng của doanh nghiệp. 

    Ngày trước một số sở kế hoạch & đầu tư ở các tỉnh không quy định rõ phải có tên loại hình với loại hình doanh nghiệp tư nhân nhưng hiện nay thì đến cả doanh nghiệp tư nhân cũng đã thống nhất mô hình trên.

    Trở lại vấn đề của bạn, nếu bạn nhất thiết phải có chữ học viện thì theo mình là không được. 

    Căn cứ tại Điều 32. Những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp

     

    "....

    2. Sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó."

    Đây chỉ là ý kiến cá nhân mình, mời các bạn vào góp ý thêm cho chủ thớt ạ!

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn silly_boy vì bài viết hữu ích
    lehoang1905 (04/02/2013)
  • #243344   04/02/2013

    Rất cảm ơn bạn! Mình sẽ tìm hiểu thêm về thông tin này./.

     
    Báo quản trị |  
  • #243351   04/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Chào bạn!

    Lâu rồi không để ý đến topic này nên không tham gia thảo luận, thành thật xin lỗi!

    Thủ tục thành lập trường dạng này khá phức tạp, gồm 02 bước, bao gồm thủ tục đối với Bộ/Sở/Phòng giáo dục và đào tạo (tùy cấp học để xác định thủ tục do cấp quản lý nào cho phép) và thủ tục thành lập Công ty.

    Tên "Học viện", đó không phải là tên riêng của cơ quan nào cả. Nó đơn thuần là một loại hình đào tạo. Nếu Công ty bạn thành lập trường đủ điều kiện thì vẫn có thể gắn hai từ này vào. Ngược lại, gắn vào không phù hợp thì bạn không thể đăng ký được, bởi nó gây ra sự "hiểu nhầm" cho người khác về bản chất Công ty bạn, Bộ GDDT sẽ không chấp thuận (Cấp đào tạo đại học, học viện do Bộ duyệt HS).

    Thâ./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    lehoang1905 (04/02/2013)
  • #243443   04/02/2013

    Rất cảm ơn NguyenKhanhChinh!

    Mình không thành lập trường mà chỉ là thành lập Cty sau đó thành lập một trung tâm đào tạo thôi. Rất mong bạn có thêm những ý kiến đóng góp giúp mình!

    Thân./.

     
    Báo quản trị |  
  • #243459   04/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3713 lần


    Chào bạn!

    Như đã nói ở trên, thành lập trung tâm thì không thể gắn từ "học viện", bởi học viện là một loại hình đào tạo đặc thù.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #243769   07/02/2013

    le_minh_quan
    le_minh_quan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2009
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn!

    Thấy câu bạn hỏi có lẽ bạn đã hiểu được phần nào vấn đề rồi. Ở đây mình xin chia sẽ một vài vấn đề liên quan đến thành lập trung tâm đào tạo như sau:

    1. Yêu cầu để thành lập trung tâm đào tạo bạn phải thành lập doanh nghiệp. Sau khi có giấy phép đăng ký kinh doanh rồi bạn mới làm các thủ tục thành lập trung tâm đào tạo.

    2. Để thành lập được trung tâm đào tạo, bạn phải có đầy đủ các điều kiện theo yêu cầu của ngành bạn muốn đào tạo. 

    Nói chung, thành lập trung tâm đào tạo phải trải qua 2 bước. Bước thành lập công ty và bước đăng ký giấy phép đào tạo.

    Bước 2 thời gian thực hiện khá lâu so với bước 1. Và khi nêu vấn đề,bạn phải nói rõ bạn muốn thành lập trung tâm đào tạo gì thì các anh chị trong room mới hỗ trợ bạn được cụ thể hơn. 

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-