thủ tục thành lập công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #373216 09/03/2015

    ketnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 4 lần


    thủ tục thành lập công ty cổ phần

    xin chào các luật sư cùng toàn thể các thành viên của dân luật! cháu/em có một vướng mắc thực tế về đăng ký doanh nghiệp muốn hỏi như sau: khi thành lập công ty cổ phần, ngay lúc thành lập công ty cổ phần, công ty có cần phát hành cổ phiếu ngay để các cổ đông sáng lập mua luôn không? hay là chỉ cần ghi cổ đông sáng lập trong điều lệ và sổ đăng ký cổ động ạ? Cháu/em xin cảm ơn ạ!

    Ket Nguyen

    Điện thoại: 0942482603 / 01659948883

    Email: ketnguyen.law@gmail.com

     
    4884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373348   10/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 84 Luật doanh nghiệp 2005: "Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh" do đó các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán, và cũng chỉ có như vậy thì Phòng đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch đầu tư tỉnh mới cấp giấy đăng ký doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    ketnguyen (10/03/2015)
  • #373372   10/03/2015
    Được đánh dấu trả lời

    thuongthuongbe
    thuongthuongbe

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chỉ cần ghi danh sách cổ đông sáng lập với số cổ phần mà họ đăng ký mua thôi bạn nhé. Trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày đc cấp giấy phép, theo lý thuyết thì cổ đông phải thanh toán số cổ phần mà họ đăng ký mua. Công ty phải cấp cho cổ đông Giấy chứng nhận cổ phần (cổ phiếu) tương ứng với số tiền mà họ đã thanh toán.

    Số cổ phần mà toàn bộ cổ đông đăng ký mua tối thiểu là 20% trên tổng số cổ phần của công ty.

     

    DUONG THI DIEU THUONG (Ms)
    Lawyer
    MP: 0916694069
     

     

    DUONG THI DIEU THUONG (Ms)

    Lawyer

    MP: 0916694069

    TRUNG NGUYEN LAW OFFICE

    SAI GON LIFE CO.,LTD

    Add: 175 Nguyen Huu Tien St, Tay Thanh Ward, Tan Phu District, HCM City

    Tel & Fax: 085.4355906

    Website: http://sglaw.vn - Email: luatsu@sglaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongthuongbe vì bài viết hữu ích
    ketnguyen (16/03/2015)
  • #373396   10/03/2015

    ketnguyen
    ketnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 4 lần


    em cảm ơn luật sự ạ! nhưng em có một thắc mắc: nếu công ty không phát hành cổ phiếu và chỉ ghi danh sách cổ đông vào sổ đăng ký cổ đông và cấp chứng nhận phần vốn góp có được không ạ? em cảm ơn ạ!

    Ket Nguyen

    Điện thoại: 0942482603 / 01659948883

    Email: ketnguyen.law@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #373577   11/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Để bạn dễ hiểu thì: "giấy chứng nhận phần vốn góp" dùng trong Công ty TNHH, tương đương với nó là "cổ phiếu" trong Công ty cổ phần. Vì vậy, khi cổ đông nào góp đủ vốn đã cam kết thì công ty cấp cổ phiếu cho họ (cổ phiếu hiểu đơn giản là một giấy xác nhận của công ty về việc một ai đó đã góp bao nhiêu tiền, tương đương với bao nhiêu cổ phần của công ty).

    (Hiện nay một số công ty cổ phần mới thành lập hay có xu hướng là đăng ký vốn điều lệ bằng với số vốn góp của các cổ đông sáng lập, ví dụ các cổ đông sáng lập đăng ký góp tổng cộng 1 tỷ thì đăng ký vốn điều lệ là 1 tỷ, thay vì họ đăng ký vốn điều lệ là 5 tỷ và cam kết mua 20% cổ phần tức là tương đương 1 tỷ).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    ketnguyen (16/03/2015)
  • #374378   16/03/2015

    ketnguyen
    ketnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 4 lần


    cháu/em xin cảm ơn tất cả các luật sư ạ!

    Ket Nguyen

    Điện thoại: 0942482603 / 01659948883

    Email: ketnguyen.law@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525