Thủ tục tăng vốn điều lệ

Chủ đề   RSS   
  • #155773 16/12/2011

    socongthuongbrvt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tăng vốn điều lệ

    chào anh chị!

    Hiện nay công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên vốn điều lệ là 15 tỷ đồng được sở kế hoạch đầu tư cấp tháng 11 năm 2008. Người nước ngoài nắm giữ 90% tổng số vốn. nay công ty tôi muốn tăng vốn điều lệ công ty thành 40 tỷ. thì bên sở kế hoạch đầu tư nói là muôn tăng vốn điều lệ như thế thì người nước ngoài không được nắm quá 50 % trong vốn điều lệ công ty. xin cho hỏi sở kế hoạch đầu tư nói vậy có đúng không? căn cứ vào quy định nào? và muốn tăng vốn đầu tư thì cần làm những bước nào.

    xin cám ơn anh chị rất nhiều
     
    5621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #155975   17/12/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Chào bạn, nội dung bạn hỏi, tôi tư vấn như sau;
     Căn cứ luật đầu tư năm 2005; Căn cứ Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư;Theo quy định Điều 3 quyết định số: 88/2009/QĐ-TTg ngày 18/06/2009 như sau: Điều 3. Mức góp vốn, mua cổ phần

    1. Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần của các công ty đại chúng theo tỷ lệ quy định của pháp luật về chứng khoán và các văn bản hướng dẫn liên quan.

    2. Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của doanh nghiệp Việt Nam hoạt động trong lĩnh vực, ngành nghề thuộc pháp luật chuyên ngành theo tỷ lệ quy định của pháp luật chuyên ngành đó.

    3. Tỷ lệ góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam kinh doanh thương mại dịch vụ tuân theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

    4. Đối với doanh nghiệp Việt Nam hoạt động đa ngành nghề, đa lĩnh vực, bao gồm cả một số ngành nghề, lĩnh vực có quy định khác nhau về tỷ lệ tham gia của nhà đầu tư nước ngoài thì nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn, mua cổ phần không quá mức của ngành nghề, lĩnh vực có quy định tỷ lệ tham gia của nhà đầu tư nước ngoài thấp nhất.

    5. Đối với doanh nghiệp 100% vốn nhà nước thực hiện chuyển đổi sở hữu, nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần theo tỷ lệ tại phương án được cấp có thẩm quyền phê duyệt, nhưng không vượt mức quy định nếu doanh nghiệp chuyển đổi hoạt động trong các lĩnh vực thuộc các trường hợp nêu tại khoản 2, 3, 4 Điều này.

    6. Ngoài các trường hợp nêu trên, nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn, mua cổ phần trong các doanh nghiệp Việt Nam với mức không hạn chế.

    Như vậy nếu doanh nghiệp bạn kinh doanh những ngành nghề mà pháp luật quy định về mức góp tối đa của nhà đầu tư nước ngoài, thì không được tăng vượt quá số vốn góp quy định của nhà đầu tư nước ngoài khi tăng vốn điều lệ và điều chỉnh giấy phép đầu tư. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869