DanLuat 2015

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #490287 24/04/2018

    Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

    xin chào luật gia.

    Cho tôi hỏi gia đìng tôi có 5 anh em. bố đã mất nhiều năm hiện mẹ tôi còn sống và rất minh mẫn.

    Trong giấy chứng nhận quỳen sử dụng đất cấp 2005 của địa phương đứng tên mẹ tôi ( không ghi hộ gia đình) tên người sử dụng đất là mẹ tôi.

    hiện nay bà muốn cho 2 người con vậy ( 2 con út). vậy các thành viên trong gia đình có cần ký vào vào giấy cho tặng không.?

    nếu ký thì 3 người con còn lại ở xa cần làm thủ tục gì?.

     
    941 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490393   25/04/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 quy định về điều kiện khi người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện:Có Giấy chứng nhận; trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và khoản 1 Điều 168 của Luật đất đai 2013;

    Như vậy, trong trường hợp này, mẹ bạn cần lưu ý những vấn đề sau:

    Một là, việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mẹ bạn là cấp cho riêng mẹ bạn hay những ai. Nếu kể từ thời điểm được cấp sổ đỏ cho riêng mẹ bạn và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013, thì mẹ bạn được thực hiện những quyền của người sử dụng đất, bao gồm: chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế. Khi đó, việc tặng cho đất là quyền của mẹ bạn mà không ai được phép can thiệp.

    Hai là, trường không cấp cho riêng mẹ bạn, nếu cấp chung với bố bạn thị phải có sự đồng ý của bố bạn hoặc những người đồng thừa kế thì mới có thể tiến hành tặng cho được tiến hành tại cơ quan có thẩm quyền công chứng hoặc chứng thực.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-