thủ tục tách sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #299667 27/11/2013

    vandangttk56

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục tách sổ hộ khẩu

    tôi có một việc muốn hỏi luật sự : Bà nội tôi đã mất năm 2010, tên sổ đỏ vẫn tên của bà tôi, khi bà tôi mất, gia đình tôi không thay đổi sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu tên chủ hộ đến nay vẫn tên bà tôi, nay gia đình tôi muốn thay đổi chủ hộ sang cho mẹ tôi (do bố tôi đã mất) nhưng mẹ tôi vẫn chưa có sổ đỏ, Vậy mẹ tôi có đủ điều kiện để thay đổi chủ hộ không. Tôi đã lấy vợ và đã có con, tôi cũng chưa có sổ đỏ, gia đình tôi và mẹ tôi ở chung một căn nhà do mẹ tôi xây nhưng trên đất của bà nội. Vậy tôi muốn tách sổ hộ khẩu có được không?

     
    7371 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301195   07/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    vandangttk56 viết:

    tôi có một việc muốn hỏi luật sự : Bà nội tôi đã mất năm 2010, tên sổ đỏ vẫn tên của bà tôi, khi bà tôi mất, gia đình tôi không thay đổi sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu tên chủ hộ đến nay vẫn tên bà tôi, nay gia đình tôi muốn thay đổi chủ hộ sang cho mẹ tôi (do bố tôi đã mất) nhưng mẹ tôi vẫn chưa có sổ đỏ, Vậy mẹ tôi có đủ điều kiện để thay đổi chủ hộ không. Tôi đã lấy vợ và đã có con, tôi cũng chưa có sổ đỏ, gia đình tôi và mẹ tôi ở chung một căn nhà do mẹ tôi xây nhưng trên đất của bà nội. Vậy tôi muốn tách sổ hộ khẩu có được không?

    Chào bạn, trường hợp của gia đình bạn chúng tôi có một số ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Điều 29, Luật cư trú năm 2006 quy định về việc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu:

    -  Trường hợp có thay đổi chủ hộ thì hộ gia đình phải làm thủ tục thay đổi chủ hộ. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến của chủ hộ hoặc người khác trong gia đình về việc thay đổi chủ hộ.

    - Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 21 của Luật này là:  Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã; Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh..để điều chỉnh, bổ sung các thay đổi trong sổ hộ khẩu .

    - Trường hợp làm thủ tục điều chỉnh thay đổi trong sổ hộ khẩu thì người đến làm thủ tục phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; đối với người chưa thành niên thì việc làm thủ tục phải thông qua người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật về dân sự.

    Như vậy nếu gia đình bạn muốn thay đổi tên chủ hộ là mẹ bạn, thì mẹ bạn cần làm thủ tục thay đổi chủ hộ theo quy định trên.

    Còn việc bạn muốn tách sổ hộ khẩu thì theo quy định sau:

    Điều 27, Luật cư trú năm 2006 quy định về việc tách sổ hộ khẩu:

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (31/12/2013)
  • #301724   11/12/2013

     

    luatnvs1 viết:

     

    Làm sổ hộ khẩu nhanh

    - Thời gian hoàn thành công việc: 25 ngày;

    - Đảm bảo bạn sẽ được có 01 quyển sổ hộ khẩu riêng.

    Trường hợp khách hàng chưa có nơi nhập khẩu (địa chỉ cho nhập nhờ).

     

    * Hồ sơ gồm:

    - Chứng minh nhân dân phô tô;

    - Sổ hộ khẩu cũ phô tô;

    - Sổ hộ khẩu của nơi chuyển đến;

    - Sổ đỏ của chủ nhà (hoặc nhà mới mua nhưng đã sang tên);

    - Nếu là vợ chồng thì phải có giấy đăng ký kết hôn;

    * Lưu ý: chỉ tiếp nhận hồ sơ của những người chưa có tiền án, tiền sự.

    Liên hệ: Phone: 0918 368 772 – 0985 928 544 (Luật sư Tuấn)

     

     

     

    Luật cư trú quy định :

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    8. Thuê, cho thuê, mượn, cho mượn, làm giả, sửa chữa, làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trúsử dụng giấy tờ giả về cư trú; cung cấp. thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú

    Chỉ nhập nhờ chứ không thực tế cư trú tại địa chỉ định nhập vào là "cung cấp. thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú" .:-O

     

     Trường hợp khách hàng chưa có nơi nhập khẩu (địa chỉ cho nhập nhờ). 

    Nếu khách hàng chưa có hộ khẩu nhưng  bạn luatnvs1, 0918 368 772 (L.su Tuan lại tạo cho họ một "địa chỉ cho nhập nhờ" là có hành vi trái pháp luật; không phù hợp với tư cách luật sư, vi phạm luật luật sư ; Nói cách khác có thể bạn luatnvs1 không phải là luật sư như đã tự xưng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #354497   05/11/2014

    tranhuuhanh1307
    tranhuuhanh1307

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    1. Điều kiện tách sổ hộ khẩu:
    - Người có cùng chỗ ở hợp pháp có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.
    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.
    2. Hồ sơ tách sổ hộ khẩu:
    - Sổ hộ khẩu;
    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu (mẫu HK02) có ý kiến đồng ý của chủ hộ cho phép tách sổ hộ khẩu nếu thuộc trường hợp quy định tại mục 1.
    3. Nơi nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu:
    - Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.
    - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
    4. Thời hạn giải quyết:
    Trong thời gian bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
     

     

     
    Báo quản trị |