Thủ tục tách sổ đỏ khi không đủ diện tích mặt tiền

Chủ đề   RSS   
  • #540585 05/03/2020

    Thủ tục tách sổ đỏ khi không đủ diện tích mặt tiền

    Chào Luật sư,

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp em trường hợp Tách sổ đỏ nhưng không đủ diện tích mặt tiền ạ.

    Nhà em trong ngõ, tổng diện tích 100.2m2; mặt tiền 5.8m, sâu 17.6m.

    Nhà em có ra phường xin tách sổ đỏ làm 2 cho 2 con theo chiều dọc của nhà, thì phường báo nhà em không tách được sổ do mặt tiền khi chia đôi 2 sổ <3m.

    Em có tìm hiểu qua nhưng không chắc là nếu nhà em tách thửa theo chiều ngang nhà và chừa 1 ngõ đi chung 2 nhà (chiều rộng tầm 1m), khi đó mặt tiền còn lại 4.8m, chiều sâu chia đôi còn khoảng 8.8m. Vậy theo luật nhà nước thì em được phép tách 2 sổ không ạ? Và ngõ đi chung đó có được phép ghi vào diện tích sử dụng của 1 sổ đỏ không ạ?

    Rất mong Luật sư tư vấn giúp em ạ.

    Em cảm ơn rất nhiều

     
    2961 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamdtt113 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540620   05/03/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2099)
    Số điểm: 12163
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Khoản 31 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa như sau: "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.”

    Căn cứ vào tình hình cụ thể của từng địa phương thì ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ có quy định cụ thể về diện tích tối thiểu được phép tách thửa. Do đó, để xem xét về điều kiện tách thửa thì chủ sử dụng đất phải tìm hiểu quyết định của ủy ban nhân tỉnh nơi có đất về diện tích tối thiểu được phép tách thửa.

    Hiện nay, vào ngày 01/01 hàng năm thì UBND tỉnh/thành phố sẽ ban hành khung giá đất trong đó có quy định cụ thể về diện tích tối thiểu được phép tách thửa trong năm đó, điều này đồng nghĩa với việc diện tích tối thiểu để tách thửa có thể thay đổi qua các năm.

    Tùy từng địa phương khác nhau, mà diện tích đất tối thiểu được tách thửa cũng vì thế khác nhau. Trường hợp của bạn không nêu rõ mảnh đất gia đình mình ở địa phương nào, nên không có căn cứ để tư vấn cụ thể về diện tích đủ điều kiện để tách thửa. Tuy nhiên, bạn có thể tin tưởng vào thông tin phòng địa chính xã, phường cung cấp.

    Như vậy, khi tách thửa cần phải đáp ứng điều kiện về diện tích tối thiếu, không quy định điều kiện được tách thửa là đất phải thuộc quy hoạch .Để biết về thông tin về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất cụ thể, bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã tại địa phương yêu cầu được cung cấp thông tin. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020) tamdtt113 (06/03/2020)
  • #540659   06/03/2020

    Cảm ơn Luật sư đã tư vấn để nhà em lên Ủy ban phường hỏi thêm ạ.

    Em cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamdtt113 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/03/2020)
  • #541073   13/03/2020

    Ở Quảng Ninh diện tích tách thửa tối thiểu là 45,0 m2, như trường hợp của trên kia thì có đc tách ra không ạ. Và phần để làm lối đi chung có cần phải ghi vào giấy chứng nhận không hay mình chỉ ghi phần diện tích đã tách thửa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tadinhan.93@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2020)
  • #541247   16/03/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2099)
    Số điểm: 12163
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Khi tách thửa cần phải đáp ứng điều kiện về diện tích tối thiểu, căn cứ vào tình hình cụ thể của từng địa phương thì ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ có quy định cụ thể về diện tích tối thiểu được phép tách thửa. Do đó, để xem xét về điều kiện tách thửa thì chủ sử dụng đất phải tìm hiểu quyết định của ủy ban nhân tỉnh nơi có đất về diện tích tối thiểu được phép tách thửa. .Để biết về thông tin về diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất cụ thể, bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã, phường tại địa phương yêu cầu được cung cấp thông tin. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.