DanLuat 2015

Thủ tục tách sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #443552 08/12/2016

    pv132001

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tách sổ đỏ

    tôi xin chào luặt sư tôi muốn hỏi luặt sư một việc như sau?

    gia dình toi dang chia dất nhung bo chong toi bi mat tich 23 nam roi vay me chong toi co duoc quyen chia dat cho cac con khong va ba da nghe con gai di len phuong lam giay bao tu de chia phan dat cua ong cho con gai con tho toi dang o ba chia cho vo chong toi mot nua va chu ut mot nua vay la toi di tach so do rieng ra nhung khong tach duoc the la toi len phuong hoi toi moi bietme chong toi da lam giay bao tu roi  bay gio toi muon nho nguoi trich muc do de tach so do neu toi co tinh chich muc do thi toi co bi sai khong va gia dinh nha chong toi co hoanh hoe toi khong neu toi muon làm thi phải làm như thế nào rắt mong dược sự giúp đỡ từ luặt sư

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    1641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454687   26/05/2017

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 195 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy đinh của pháp luật thì khi đăng ký khai tử phải nộp giấy báo tử, trong trường hợp của bố chồng bạn đã mất tích 23 năm thì gia đình bạn nên yêu cầu Tòa án tuyên bố bố chồng bạn là đã chết (căn cứ tại điểm d khoản 1 điều 71 BLDS 2015) và theo khoản 1 Điều 24 nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định Đăng ký khai tử cho người bị Toà án tuyên bố là đã chết: “Việc đăng ký khai tử cho người bị Toà án tuyên bố là đã chết được thực hiện khi quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật”.

    Như vậy việc mẹ chồng bạn đi làm khai tử cho bố chồng khi chưa yêu cầu tòa án tuyên bố là bố chồng bạn đã chết là không đúng với quy định của luật.

    Khi tòa án tuyên bố bố chồng bạn là đã chết và quan hệ tài sản của người bị Tòa án tuyên bố là đã chết được giải quyết như đối với người đã chết; tài sản của người đó được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Nếu quyền sử dụng đất này là tài sản chung của mẹ và bố chống bạn thì mẹ bạn chỉ được chia một nửa phần đất thuộc quyền sử dụng của mình, một nửa còn lại vẫn thuộc về bố chống bạn về mặt pháp lý và lúc này di sản của ông sẽ được chia theo pháp luật (nếu không có di chúc).

    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

0 Thành viên đang online
-