DanLuat 2015

Thủ tục tách hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #313664 13/03/2014

    nguyenbetam8990

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tách hộ khẩu

    Tôi muốn tách hộ khẩu và làm mới sổ hộ khẩu tại nơi tôi đăng kí thường trú nhưng vợ tôi ở khác huyện nhưng cùng tỉnh, con tôi mới sinh chưa làm giấy khai sinh tôi muốn làm giấy khai sinh và hộ khẩu một lần luôn có được không, và cần những giấy tờ gì? Trân trọng kính chào!

     
    19918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313706   13/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này các  bạn cần tiến hành tách sổ hộ khẩu , sau đó chuyển hộ khẩu của vợ  về nơi cư trú của mình. Thủ tục gồm có giấy chuyển hộ khẩu, phiếu báo nhân khẩu hộ khẩu và bản khai nhân khẩu.

    Bạn có thể tham khảo một số quy định của Luật cư trú về điều kiện nhập, tách hộ khẩu và đăng ký hộ khẩu thường trú.

    Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Điều 28. Giấy chuyển hộ khẩu

    1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

    2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

    a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

    b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    3. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu được quy định như sau:

    a) Trưởng Công an xã, thị trấn cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

    b) Trưởng Công an huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này.

    4. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    5. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

    Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

    6. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

    a) Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

    b) Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà tr­ường và cơ sở giáo dục khác;

    c) Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

    d) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

    đ) Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đ­ưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc, quản chế.

    Về điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh: Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

     

    Việc đăng ký thường trú cho trẻ sẽ được tiến hành sau khi đăng ký khai sinh. Vì phải có giấy khai sinh của trẻ mới có thể làm hồ sơ đăng ký nhập hộ khẩu .

    Giấy tờ cần thiết sẽ bao gồm:

    Hồ sơ đăng ký khai sinh:

    - Giấy chứng sinh (do Bệnh viện, Cơ sở y tế nơi trẻ sinh ra cấp). Nếu trẻ sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Nếu không có người làm chứng, người đi khai sinh làm giấy cam đoan việc sinh là có thực.
    - Sổ Hộ khẩu (hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể, Giấy đăng ký tạm trú có thời hạn của cha, mẹ trẻ. Trường hợp đã ly hôn thì mang hộ khẩu của người đi khai sinh.
    - Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn). Nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ quan hệ hôn nhân của cha mẹ, không bắt buộc xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.
    - CMND/Hộ chiếu Việt Nam (bản chính và bản photo) của cha mẹ hoặc người đi làm thay.
    - Điền mẫu tờ khai đăng ký khai sinh.

    Về việc nhập hộ khẩu cho con:

    Người đi đăng ký nhập hộ khẩu cho trẻ (cha, mẹ hoặc đại diện hộ gia đình, ông, bà, người nuôi dưỡng, chăm sóc, người thân thích của trẻ) chuẩn bị những giấy tờ sau:
    - 1 tờ Bản sao giấy khai sinh của trẻ (có dấu đỏ do UBND phường, xã cấp) và 1 bản photo.
    - Giấy chứng nhận kết hôn của bố mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn) hoặc Quyết định ly hôn và 1 bản photo.
    - Sổ hộ khẩu gia đình (bản chính).
    - Điền đầy đủ thông tin vào mẫu Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) (mẫu này lấy tại Công an quận, huyện, thị xã, thành phố).

    Thân ái!

     

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 13/03/2014 01:23:26 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #314718   20/03/2014

    vinhannghia_2010
    vinhannghia_2010

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    hộ khẩu và khai sinh là khác nhau

    (con khai sinh theo nơi hộ khẩu của mẹ,khai sinh song mới  nhập hộ khẩu dược)

    Bạn bảo vợ về công an xã nơi vợ đang thường trú xin giấy chuyển họ khẩu sau đó

    bạn đến cơ quan công an nơi bạn thường trú.

    xin mẫu tờ khai nhân hộ khẩu(hai tờ vợ 1 chồng 1)

    phiếu báo nhân hộ khẩu(vợ 1 chồng 1)

    về nhà bảo chủ hộ đồng ý vào phiếu báo cho tách hộ.

    tiếp đén cầm hồ sơ gồm: phiếu báo thay đổi nhân hộ khẩu+bản khai+cmnd cả vợ và chồng phô tô công chứng+ giấy chứng nhạn kết hộn+ khai sinh của con  đén cơ quan công an xã (nếu là huyện) công an cấp quận nếu là thành phố thị xã.càn thiết hỏi tôi

     
    Báo quản trị |  
  • #354613   06/11/2014

    tranhuuhanh1307
    tranhuuhanh1307

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    theo mình trường hợp của bạn trước tiên phải tiến hành thủ tục tách sổ hộ khẩu như sau:

    Hồ sơ tách sổ hộ khẩu:
    - Sổ hộ khẩu;
    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu (mẫu HK02) có ý kiến đồng ý của chủ hộ cho phép tách sổ hộ khẩu nếu thuộc trường hợp quy định tại mục 1.
     Nơi nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu:
    - Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

    - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

     Tiếp đến bạn tiến hành chuyên hộ khẩu cho vợ bạn và và con như luật sư Ls. NguyenHuyLong tư vấn cho bạn ở trên

    Cập nhật bởi tranhuuhanh1307 ngày 06/11/2014 04:08:48 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-