DanLuat 2015

Thủ tục sau khi chuyển trụ sở chính khác quận

Chủ đề   RSS   
  • #333730 17/07/2014

    duongducanh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục sau khi chuyển trụ sở chính khác quận

    Xin hỏi luật sư, Công ty của tôi là TNHH, tôi sắp xong thủ tục đăng kí Kinh doanh chuyển trụ sở chính sang Quận khách. Vậy xin hỏi tôi phải làm những thủ tục gì để hoạt động lại bình thường?

     
    2069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335065   25/07/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Anh cần phải:

    1. Đăng báo về sự thay đổi  trên;

    2. Gửi thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế tới cơ quan thuế quản lý;

    3. Thông báo điều chỉnh thông báo phát hành hóa đơn.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (27/07/2014)
  • #335066   25/07/2014

    Champs-Elysees
    Champs-Elysees
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2013
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 940
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 11 lần


    Lạc hậu

    Ông này tư vấn linh tinh. Mấy giờ rồi còn đăng báo? Bỏ rồi. Giờ đăng bố cáo điện tử!
     
    Báo quản trị |  
  • #335168   25/07/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


     

    Champs-Elysees viết:
    Ông này tư vấn linh tinh. Mấy giờ rồi còn đăng báo? Bỏ rồi. Giờ đăng bố cáo điện tử!

     

    Cảm ơn bác đã góp ý. Ý của mình ở đây là công bố nội dung đăng ký kinh doanh sau khi thực hiện thay đổi. 

    Tuy nhiên, theo như bác nói là Bỏ đăng báo là bỏ khi nào vậy ạ? Bỏ bằng miệng hay là bỏ bằng văn bản ạ và Văn bản nào có đủ giá trị hiệu lực để bỏ vậy ạ?

    Khoản 1 Điều 28 Luật Doanh nghiệp "VẪN ĐANG CÒN HIỆU LỰC":

    Điều 28. Công bố nội dung đăng ký kinh doanh

    1. Trong thời hạn ba mươi ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải đăng trên mạng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc một trong các loại tờ báo viết hoặc báo điện tử trong ba số liên tiếp về các nội dung chủ yếu sau đây:'

    Như vậy, doanh nghiệp có công bố trên một trong các phương tiện:

    - Mạng thông tin doanh nghiệp;

    - Báo viết;

    - Báo điện tử;

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 25/07/2014 02:39:56 CH

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (25/07/2014)
  • #335423   27/07/2014

    Champs-Elysees
    Champs-Elysees
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2013
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 940
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 11 lần


    Nói bạn lạc hậu là đúng. Ở vn thì luật luôn lạc hậu so với thực tiễn và cần xem nghị định, thông tư khi thực hiện. Ví dụ cho bạn thấy nhé. Luật DN thì nói là "giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh", nhưng nghị định thì giờ gọi là "giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp". Luật vẫn còn hiệu lực đấy, sao chả cơ quan ĐKKD nào cấp phép ghi là GCNĐKKD nữa đâu? Nên đừng có máy móc lúc nào cũng lôi luật nọ luật kia ra. Về đăng báo thì quy định ở đây giờ là quy định chết rồi, trước đây có chế tài xử phạt nhưng giờ chế tài xử phạt không còn nữa mà chỉ có chế tài xử phạt nếu ko đăng trên cổng thông tin. 1 quy định mà lạc lậu, ko thiết thực và ko còn có chế tài nữa thì đem đi khuyên người khác làm làm gì? Như thế có phải là ẩu ko?

     

    phanthanhtuan2013 viết:

     

    Champs-Elysees viết:
    Ông này tư vấn linh tinh. Mấy giờ rồi còn đăng báo? Bỏ rồi. Giờ đăng bố cáo điện tử!

     

    Cảm ơn bác đã góp ý. Ý của mình ở đây là công bố nội dung đăng ký kinh doanh sau khi thực hiện thay đổi. 

    Tuy nhiên, theo như bác nói là Bỏ đăng báo là bỏ khi nào vậy ạ? Bỏ bằng miệng hay là bỏ bằng văn bản ạ và Văn bản nào có đủ giá trị hiệu lực để bỏ vậy ạ?

    Khoản 1 Điều 28 Luật Doanh nghiệp "VẪN ĐANG CÒN HIỆU LỰC":

    Điều 28. Công bố nội dung đăng ký kinh doanh

    1. Trong thời hạn ba mươi ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải đăng trên mạng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc một trong các loại tờ báo viết hoặc báo điện tử trong ba số liên tiếp về các nội dung chủ yếu sau đây:'

    Như vậy, doanh nghiệp có công bố trên một trong các phương tiện:

    - Mạng thông tin doanh nghiệp;

    - Báo viết;

    - Báo điện tử;

     
    Báo quản trị |  
  • #335496   28/07/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Champs-Elysees viết:

    Nói bạn lạc hậu là đúng. Ở vn thì luật luôn lạc hậu so với thực tiễn và cần xem nghị định, thông tư khi thực hiện. Ví dụ cho bạn thấy nhé. Luật DN thì nói là "giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh", nhưng nghị định thì giờ gọi là "giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp". Luật vẫn còn hiệu lực đấy, sao chả cơ quan ĐKKD nào cấp phép ghi là GCNĐKKD nữa đâu? Nên đừng có máy móc lúc nào cũng lôi luật nọ luật kia ra. Về đăng báo thì quy định ở đây giờ là quy định chết rồi, trước đây có chế tài xử phạt nhưng giờ chế tài xử phạt không còn nữa mà chỉ có chế tài xử phạt nếu ko đăng trên cổng thông tin. 1 quy định mà lạc lậu, ko thiết thực và ko còn có chế tài nữa thì đem đi khuyên người khác làm làm gì? Như thế có phải là ẩu ko?

     

     

    phanthanhtuan2013 viết:

     

     

    Champs-Elysees viết:
    Ông này tư vấn linh tinh. Mấy giờ rồi còn đăng báo? Bỏ rồi. Giờ đăng bố cáo điện tử!

     

    Cảm ơn bác đã góp ý. Ý của mình ở đây là công bố nội dung đăng ký kinh doanh sau khi thực hiện thay đổi. 

    Tuy nhiên, theo như bác nói là Bỏ đăng báo là bỏ khi nào vậy ạ? Bỏ bằng miệng hay là bỏ bằng văn bản ạ và Văn bản nào có đủ giá trị hiệu lực để bỏ vậy ạ?

    Khoản 1 Điều 28 Luật Doanh nghiệp "VẪN ĐANG CÒN HIỆU LỰC":

    Điều 28. Công bố nội dung đăng ký kinh doanh

    1. Trong thời hạn ba mươi ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải đăng trên mạng thông tin doanh nghiệp của cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc một trong các loại tờ báo viết hoặc báo điện tử trong ba số liên tiếp về các nội dung chủ yếu sau đây:'

    Như vậy, doanh nghiệp có công bố trên một trong các phương tiện:

    - Mạng thông tin doanh nghiệp;

    - Báo viết;

    - Báo điện tử;

     

     

     

    Chào bạn,

    Như mình đã nói là ý của mình là công bố thông tin đăng ký doanh nghiệp. Còn cách thức công bố thực tiễn thế nào thì phần lớn những người đã làm qua thủ tục đăng ký kinh doanh đều biết.

    Điều mình tranh luận ở đây là bạn nói rằng: Việc đăng báo là đã bị bỏ? Trong khi đó, căn cứ pháp lý của mình đưa ra là phù hợp, không hề cứng nhắc, máy móc ở chỗ nào. Luật đã quy định 1 trong 3 hình thức công bố thông tin như trên, giờ nghị định/thông tư chỉ hạn chế lại 1 hình thức là đăng trên Mạng thông tin doanh nghiệp. Như vậy là đã loại từ đi 2 lựa chọn còn lại cho người dân được quy định trong luật?

    Dẫu biết rằng việc công bố thông tin trên cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia sẽ giúp cho cơ quan nhà nước dễ quản lý hơn và người dân chỉ cần thực hiện 1 thủ tục nhanh gọn là xong nhưng muốn quy định 1 hình thức công bố trên cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp thì giờ phải sửa luật trước đã, và hiện nay luật DN cũng đang trong quá trình sửa, dự kiến được thông qua vào cuối 2014.

    Tinh thần là vậy.

     

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-