Thủ tục rút khỏi hội đồng quản trị

Chủ đề   RSS   
  • #280881 13/08/2013

    duydx

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục rút khỏi hội đồng quản trị

    Kính gửi luật sư,

    Tôi có một câu hỏi mong được luật sư giải đáp.

    Trước đây tôi có tham gia góp vốn trong 1 công ty cổ phần (có tên trong danh sách thành viên góp vốn). Nhưng sau đó do trục trặc chuyện cá nhân nên tôi đã không làm việc ở đó nữa.

    Vậy nếu như công ty đó vi phạm pháp luật thì tôi có bị liên đới không? Và thủ tục để rút khỏi danh sách thành viên góp vốn như thế nào mong luật sư tư vấn giúp.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    10091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281086   14/08/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Trong quá trình kinh doanh, Công ty bạn có vi phạm pháp luật thì người đại diện theo pháp luật của công ty phải chịu trách nhiệm về những hành vi đó. Thành viên góp vốn chỉ phải chịu trách nhiệm những nghĩa vụ về tài sản của công ty trong phạm vi số vốn góp vào công ty.

    2. Theo thông tin bạn cung cấp không nói rõ số cổ phần của bạn là loại cổ phần gì, tôi tạm tư vấn cho bạn về loại cổ phần phổ thông như sau:

    Vấn đề rút vốn ra khỏi công ty cổ phần được quy định tại khoản 1 Điều 80 của Luật Doanh nghiệp 2005 về Nghĩa vụ của cổ đông phổ thông:

    "Không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần. Trường hợp có cổ đông rút một phần hoặc toàn bộ vốn cổ phần đã góp trái với quy định tại khoản này thì thành viên Hội đồng quản trị và người đại diện theo pháp luật của công ty phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị cổ phần đã bị rút".

    Như vậy, với viện dẫn trên thì bạn không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty, bạn chỉ có thể chuyển nhượng lại cổ phần cho công ty hoặc cho cho người khác.
    Thân!
    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 14/08/2013 02:30:10 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #281614   16/08/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trao đổi như sau:

    1. Về vấn đề trách nhiệm của bạn khi công ty kinh doanh trái pháp luật:

    Bạn là thành viên góp vốn của công ty do vậy theo quy định của pháp luật thì sẽ chịu trách nhiệm trong giới hạn phần vốn góp vào công ty. Trừ trường hợp bạn thực hiện các công việc khác không có ủy quyền hoặc vượt quá phạm vi ủy quyền gây thiệt hai cho công ty thì sẽ phải xem xét mức độ, tính chất cụ thể của từng vụ việc.

    2. Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định như sau:

    khoản 1 Điều 80 của Luật Doanh nghiệp 2005 về Nghĩa vụ của cổ đông phổ thông:

    "Không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần. Trường hợp có cổ đông rút một phần hoặc toàn bộ vốn cổ phần đã góp trái với quy định tại khoản này thì thành viên Hội đồng quản trị và người đại diện theo pháp luật của công ty phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị cổ phần đã bị rút".

    Như vậy, bạn có thể tiến hành chuyển nhượng cổ phần cho các cổ đông hiện hữu của công ty hoặc những người không phải cổ đông công ty nhưng có mong muốn trở thành cổ đông công ty. Sau khi chuyển nhượng toàn bộ số cổ phần mà bạn sở hữu thì bạn sẽ chấm dứt tư cách cổ đông tại công ty đồng thời chấm dứt toàn bộ quyền và nghĩa vụ của cổ đông đối với công ty (nếu không có thỏa thuận khác).

    Chúc bạn thành công

     

     

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.