Thủ tục nhập hộ khẩu cho cháu ruột của vợ

Chủ đề   RSS   
  • #467951 16/09/2017

    Thủ tục nhập hộ khẩu cho cháu ruột của vợ

    Như tiêu đề, tôi có 1 câu hỏi muốn tìm hiểu.

    Vợ chồng tôi đã có sổ hộ khẩu riêng tại Hà Nam gồm: Tôi, vợ tôi và con gái.

    Do điều kiện của gia đình anh vợ ở Quảng Ninh nên muốn cho cháu về ở với vợ chồng tôi. Cháu 6 tuổi.

    Trường hợp vợ chồng tôi muốn cho cháu nhập khẩu theo sổ hộ khẩu của vợ chồng chúng tôi thì cần những thủ tục gì? 

    Tôi xin cảm ơn

     

     
    6662 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tt.thanh.tran@gmail.com vì bài viết hữu ích
    trang_u (16/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467958   16/09/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1684 lần


    Chào bạn , trong trường hợp muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh khác nơi ở hiện tại thì phải có hợp đồng cho thuê, cho mượn hay cho ở nhờ.

    Bạn xem tại Luật cư trú 2006:

    Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

    Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    tt.thanh.tran@gmail.com (21/09/2017)
  • #467985   16/09/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 4125
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 148 lần


    Căn cứ vài khoản 2, 3, 4 Điều 20 Luật Cư trú quy định, công dân thuộc một trong những trường hợp sau được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương: Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình, gồm các trường hợp: Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con. Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột.

    "Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    ...

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản."

    Như vậy đối với trường hợp của bạn là được cụ thể tại điểm d khoản 2

    Còn về thủ tục nhập khẩu, bạn cần phải hoàn thiện hồ sơ bao gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; Bản khai nhân khẩu; Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu); Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình. Công dân khi làm thủ tục đăng ký thường trú phải xuất trình bản chính giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nộp bản sao cho cơ quan đăng ký cư trú. Cơ quan giải quyết là Công an quận nơi bạn đăng ký thường trú.

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhlong3110 vì bài viết hữu ích
    tt.thanh.tran@gmail.com (21/09/2017)
  • #468330   21/09/2017

    Cảm ơn bạn.

    Tuy nhiên, trường hợp của mình không phải là TP trực thuộc Trung ương nên theo như mình tìm hiểu thì ngoài các giấy tờ cần thiết theo mục 2 điều 20 Luật cư trú. Do đó, không cần chứng minh rằng bố mẹ cháu không có khả năng nuôi dưỡng (cái này theo mình nhìn nhận).

    Thì mình tìm hiểu thì còn cần làm các giấy tờ sau:

    1. Giấy tờ chứng minh mối quan hệ giữa vợ mình và cháu. (Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 35/2014/TT-BCA)

    2. Văn bản có ý kiến của bố mẹ cháu về việc đồng ý cho cháu nhập khẩu với gia đình mình (Điều 13 Luật cư trú).

    Cảm ơn các bạn đã tham gia góp ý.

     
    Báo quản trị |