Thủ tục nhận tài sản từ thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #441807 17/11/2016

    dangtien2609

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục nhận tài sản từ thừa kế

    Kính thưa Luật sư!

     

    Dì tôi mất có để lại di chúc, theo di chúc Dì tôi có để lại các di sản gồm: các sổ tiết kiệm gửi tại các Ngân hàng khác nhau và đều do dì tôi đứng tên (các sổ tiết kiệm này đều được liệt kê trong di chúc) và 01 căn nhà do dì tôi đứng tên chủ quyền sở hữu. Theo nội dung di chúc thì sau khi mất Dì tôi giao cho Mẹ tôi được toàn quyền quản lý và sử dụng các sổ tiết kiệm tại các ngân hàng để dùng cho việc nuôi dưỡng bà ngoại tôi, khi nào bà ngoại tôi qua đời thì sẽ dùng số tiền còn lại để chia cho các cháu của Dì tôi. Xin Luật sư tư vấn giúp tôi các nội dung như sau:

    - Để Mẹ tôi có thể nhận được tiền từ các sổ tiết kiệm tại các Ngân hàng khác nhau thì cần phải làm thủ tục gì ? để các Ngân hàng đồng ý cho mẹ tôi được rút tiền sử dụng, quản lý.

    - Trong trường hợp này thì có cần phải có giấy tờ xác nhận hoặc chữ ký của các người cháu mà Dì tôi có nêu trong Di chúc hay không ?

    P/s (Dì tôi độc thân)

    Trân trọng cảm ơn Luật sư

     
    4562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442322   23/11/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mẹ bạn đem di chúc, giấy tờ tùy thân, chứng tử của dì đến tổ chức công chứng làm thủ tục nhận thừa kế theo di chúc. Sau khi hoàn thành các thủ tục theo quy định pháp luật thì sẽ được quyền rút tiền từ sổ tiết kiệm.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #442425   23/11/2016

    dangtien2609
    dangtien2609

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân trọng cảm ơn Luật sư đã tư vấn! Tuy nhiên, nhờ luật sư tư vấn thêm như sau:

    Theo di chúc, dì tôi có nêu là "giao cho mẹ tôi được toàn quyền quản lý, sử dụng số tiền từ tiết kiệm để chăm sóc cho bà ngoại tôi. Sau khi, bà ngoại tôi qua đời thì số tiền từ tiền tiết kiệm còn lại sẽ được cho các người cháu là A,B,C...". Vậy trong trường hợp này thì khi làm thủ tục khai nhận thừa kế tại công chứng cũng như để mẹ tôi đi rút tiền từ các ngân hàng thì cần phải có ủy quyền hay sự đồng ý của các người cháu đó không?.

    Trong trường hợp cần phải có chữ kỹ hoặc sự đồng ý của các người cháu thì theo quy định của pháp luật cần phải làm thủ tục gì ? Hiện các người cháu này đều đang ở nước ngoài.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #442493   24/11/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Vấn đề bạn hỏi liên quan đến giải thích di chúc. Mời bạn tham khảo quy định của Bộ luật dân sự như trích dẫn dưới đây:

    Điều 648. Giải thích nội dung di chúc

    Trường hợp nội dung di chúc không rõ ràng dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau thì những người thừa kế theo di chúc phải cùng nhau giải thích nội dung di chúc dựa trên ý nguyện đích thực trước đây của người chết, có xem xét đến mối quan hệ của người chết với người thừa kế theo di chúc. Khi những người này không nhất trí về cách hiểu nội dung di chúc thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Trường hợp có một phần nội dung di chúc không giải thích được nhưng không ảnh hưởng đến các phần còn lại của di chúc thì chỉ phần không giải thích được không có hiệu lực.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com