thủ tục nhận con riêng của vợ làm con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #429379 29/06/2016

    viet-luat

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 4 lần


    thủ tục nhận con riêng của vợ làm con nuôi

    Cô A trước đã có chồng và có 01 con riêng (B), hiện đã ly hôn. Nay tôi và cô A đã đăng ký kết hôn, tôi có nguyện vọng muốn nhận con riêng của vợ (B) làm con nuôi, đổi họ cho cháu theo họ tôi có được không? Thủ tục thế nào? Xin các luật sư tư vấn giúp
     
    5166 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429515   01/07/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Theo quy định thì bố dượng có quyền nhận con của vợ để làm con nuôi, với điều kiện theo quy định gồm độ tuổi chệnh lệch, và các điều kiện cơ bản khác.

    Ngoài ra điều kiện quan trọng nhất đó là cha ruột của trẻ phải đồng ý.

    Nếu Tư pháp phường trả lời không được, thì tốt nhất bạn yêu cầu tư pháp phường phải cung cấp văn bản và nêu rõ lý do, chứ bạn không cần phải cung cấp văn bản điều khoản để chứng minh.

    nếu phường làm khó chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ giúp bạn để khởi kiện UBND phường 

    P/S bạn Nhớ ngoài những điều kiện mà LS Thạch Thảo đã tư vấn rất rõ thì bạn phải chắc chắn là cha trẻ phải đồng ý nhé

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #430805   14/07/2016

    LuatHoangTin
    LuatHoangTin

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trả lời:

    1. Điều kiện: Bạn và con riêng của vợ phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 8 và Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 (bạn tự tra luật để tìm hiểu).
    2. Thủ tục nhận con nuôi: Hồ sơ nhận con nuôi được quy định tại Điều 17 và Điều 18 của Luật Nuôi con nuôi năm 2010 như sau:

                Thứ nhất, hồ sơ của người nhận con nuôi gồm: (1). Đơn xin nhận con nuôi; (2) Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế; (3) Phiếu lý lịch tư pháp; (4) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân; (5) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật Nuôi con nuôi năm 2010.

                Thứ hai, hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước gồm: (1) Giấy khai sinh; (2) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; (3) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng.

                Thứ ba, Bạn nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của con riêng của vợ bạn tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cháu bé thường trú hoặc nơi bạn thường trú.

                Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

                Chú ý: Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG TÍN

    Địa chỉ: số 156 Trần Vĩ, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội.

    SĐT: 0169.364.9999 - 043.783.5594; Tổng đài từ vấn: 1088/4/2

    website: http://luathoangtin.vn/

    Tư vấn, tranh tụng,hỗ trợ pháp lý: Luật Dân sự; Đất đai; Hôn nhân gia đình; Lao động; Doanh nghiệp; Hành chính; Hình sự.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977