Thủ tục nhận con nuôi và làm giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #477240 05/12/2017

    nittokuvn

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục nhận con nuôi và làm giấy khai sinh

    Tôi có 1 chị gái, chưa kết hôn và có con ngoài giá thú. Vì lý do tế nhị, chị tôi làm cán bộ nhà nước, vào đảng và không thể khai giấy khai sinh với con ngoài giá thú được  Nay vợ chồng tôi muốn nhận cháu làm con nuôi để cháu được làm giấy khai sinh , đăng ký hộ khẩu. Vợ chồng tôi có đk kinh tế và có đủ khả năng nuôi cháu . Xin hỏi luật sư thủ tục ntn để nhận cháu cho phù hợp ?(Hiện tại cháu đã được 5 tháng, đang ở với mẹ và chưa có giấy khai sinh ). Cảm ơn luật sư

     
    5255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477363   06/12/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nuôi con nuôi quy định như sau

    Điều 17. Hồ sơ của người nhận con nuôi

    Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

    1. Đơn xin nhận con nuôi;

    2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    3. Phiếu lý lịch tư pháp;

    4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    5. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

    Lưu ý: Những giấy tờ như: Phiếu lý lịch tư pháp, giấy khám sức khỏe, văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế của người nhận con nuôi trong nước theo quy định tại Điều 17 của Luật Nuôi con nuôi và giấy tờ quy định tại điểm b, điểm đ khoản 1 Điều 21 của Nghị định này có giá trị sử dụng nếu được cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

    Điều 18. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước

    1. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước gồm có:

    a) Giấy khai sinh;

    b) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    c) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    d) Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

    đ) Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

    2. Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ lập hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi sống tại gia đình; cơ sở nuôi dưỡng lập hồ sơ của trẻ em được giới thiệu làm con nuôi sống tại cơ sở nuôi dưỡng. 

    Điều 19. Nộp hồ sơ, thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi

    1. Người nhận con nuôi phải nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

    2. Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ. 

    Căn cứ vào những quy định và làm theo hướng dẫn trên, bạn hoàn tất hồ sơ và nộp tại UBND cấp xã.

    Chúc bạn thành công.

    Thân chào                                                                                                          

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    nittokuvn (08/12/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com