DanLuat 2015

Thủ tục nhận con

Chủ đề   RSS   
  • #63654 12/10/2010

    hungcskv

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục nhận con

    Tôi có anh bạn có con ngoài giá thú, con của anh ấy khoảng 10 tuổi. Trước đây mẹ cháu đã đăng ký khai sinh cho cháu, phần người cha trong giấy khai sinh của cháu bỏ trống, cháu lấy họ của mẹ cháu.

    Hiện nay mẹ của cháu bé đã bỏ đi, gia đình của cô ấy cũng không xác định được cô ấy đã đi đâu. Xin hỏi anh bạn tôi muốn nhận con thì phải làm như thế nào? 
     
    5241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63676   12/10/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Về thủ tục nhận con như sau;

    1. Bạn anh phải lập tờ khai nhận con ( ttheo mẫu) phải được sự đồng ý của người vợ.

    2. Các giấy tờ khác như: giấy khai sinh của đứa trẻ; các giấy tờ đồ vật chứng minh quan hệ cha con ( nếu có)

    Các giấy tờ này bạn anh nộp tại UBND phường nơi bạn anh cư trú hoặc nơi đứa  bé cư trú. Sau khi có quyết định nhận con, UBND xã, phường sẽ bổ sung phần người cha vào giấy khai sinh con để trống.

    Trân trọng cảm ơn!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64581   19/10/2010

    hungcskv
    hungcskv

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục nhận con

    Trước hết tôi xin chân thành cảm ơn anh lê văn tùng ở địa chỉ email levantung31@gmail.com đã trả lời câu hỏi của tôi về thủ tục nhận con.

    Tuy nhiên điều tôi muốn hỏi là trong trường hợp mà người mẹ  đã bỏ đi mà bản thân gia  đình cô ấy cũng không xác định được cô ấy đi đâu thì làm như thế nào thì không thấy anh trả lời.

    Rất mong anh bớt chút thời gian để trả lời giúp tôi vì việc nàyhết sức cần thiết  đối với anh bạn của tôi cũng như tương lai của đứa bé sau này. Một lần nữa chân thành cảm ơn anh rất nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #64586   20/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi bạn #0072bc;">hungcskv

    1. Thủ tục nhận cha, mẹ, con được quy định tại Điều 34 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP. Theo đó khoản 1 quy định: "Trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên, thì phải có sự đồng ý của người hiện đang là mẹ hoặc cha, trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự".

    Tuy nhiên, tại#0070c0;"> Điều 4 Thông tư só 01/2008/TT-BTP#0070c0;"> quy định: "Trong trường hợp cha, mẹ của trẻ chung sống với nhau như vợ chồng, nhưng không đăng ký kết hôn, người mẹ để con lại cho người cha và bỏ đi không xác định được địa chỉ, thì khi người cha làm thủ tục nhận con, không cần phải có ý kiến của người mẹ. Khi đăng ký khai sinh, phần ghi về người mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh được ghi theo Giấy chứng sinh. Trường hợp không có Giấy chứng sinh, thì ghi theo lời khai của người cha; nếu người cha không khai về người mẹ, thì để trống".

    Như vậy, thủ tục nhận con của anh bạn bạn vẫn tiến hành bình thường như #0072bc;">lstung đã tư vấn nhưng không cần phải có sự đồng ý của người mẹ (lưu ý là khi đi làm thủ tục phải mang theo cả cháu bé).

    Sau khi Quyết định công nhận cha, mẹ, con thì anh chồng cần mang quyết định này đến UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho đứa bé (nếu UBND nơi đăng ký khai sinh và UBND nơi đăng ký nhận con là khác nhau) để làm thủ tục ghi bổ sung phần khai về người cha còn trống trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh của đứa bé. Nếu hai UBND này là một thì cán bộ Tư pháp tự biết mà làm luôn.

    2. Nếu có nhu cầu thay đổi họ của đứa bé sang họ cha hoặc thay đổi cả họ tên và tên đệm, anh chồng lại phải làm thủ tục xin thay đổi hộ tịch theo quy định tại #0070c0;">Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP#0070c0;">. Theo đó hồ sơ gồm:

    - Tờ khai theo mẫu.
    - Bản chính giấy khai sinh mới.
    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ tên.

    Đứa bé dưới 14 tuổi nên thủ tục được tiến hành tại UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây cho đứa bé.

    Đứa bé đã trên 9 tuổi nên nhất thiết phải có sự đồng ý của đứa bé.

    Trân trọng!
     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-