DanLuat 2015

Thủ tục nhận cha, mẹ, con

Chủ đề   RSS   
  • #423078 27/04/2016

    Thủ tục nhận cha, mẹ, con

    Thưa luật sư!

    Cháu năm nay 21 tuổi, vừa được họ hàng bên nội nhận. Vậy bây giờ thủ tục nhận cha, con như thế nào. Hồ sơ thay đổi hộ tịch gồm những gì? Mong Luật sư giải đáp giúp cháu. Cháu xin cám ơn!

     
    2722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426914   09/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #426942   09/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


     

    hlngoc65 viết:

     

    Thưa luật sư!

    Cháu năm nay 21 tuổi, vừa được họ hàng bên nội nhận. Vậy bây giờ thủ tục nhận cha, con như thế nào. Hồ sơ thay đổi hộ tịch gồm những gì? Mong Luật sư giải đáp giúp cháu. Cháu xin cám ơn!

     

     

    Chào bạn,
     
    Thủ tục đăng ký nhận cha, con trong trường hợp của bạn được quy định tại Điều 24, 25 Luật hộ tịch 2014 và Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP. Cụ thể:
     
    - Hồ sơ đăng ký nhận cha, con bao gồm:
     
    +Tờ khai đăng ký nhận cha, con theo mẫu (tờ khai này bạn xin tại UBND xã nhé).
     
    +Văn bản của cơ quan y tế xác nhận cha, con (thông thường là xét nghiệm ADN).
     
    - Nơi nộp hồ sơ: UBND xã nơi bạn cư trú hoặc UBND xã nơi cha bạn cư trú. (Lưu ý: khi nộp hồ sơ phải có mặt bạn và cha bạn và phải mang theo CMND/Sổ hộ khẩu để xuất trình).
     
    - Thời gian giải quyết: từ 03 - 05 ngày làm việc
     
    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 09/06/2016 08:28:44 CH

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #427015   10/06/2016

    berlin
    berlin

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư ,

    Nếu người nước ngoài nhận cha mẹ con thì khi đến họ cần mang giấy tờ gì.

    chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #427156   10/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


     

    berlin viết:

     

    Chào luật sư ,

    Nếu người nước ngoài nhận cha mẹ con thì khi đến họ cần mang giấy tờ gì.

    chân thành cảm ơn.

     

     

    Chào bạn
     
    Việc đăng ký nhận cha - con có yếu tố nước ngoài được quy định tại Điều 43, 44 Luật hộ tịch 2014 và Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP và Quyết định công bố thủ tục hành chính số 299/QĐ-BTP ngày 29/2/2016. Cụ thể:
    - Hồ sơ đăng ký nhận cha, con bao gồm:
     
    +Tờ khai đăng ký nhận cha, con theo mẫu (tờ khai này bạn xin tại UBND nhé).
     
    + Văn bản của cơ quan y tế xác nhận cha, con (thông thường là xét nghiệm ADN).
     
    + Người nước ngoài phải nộp thêm bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu để chứng minh về nhân thân
     
    - Nơi nộp hồ sơ: UBND huyện nơi cư trú của người làm thủ tục đăng ký nhận cha - con. (Lưu ý: khi nộp hồ sơ phải có mặt bạn và cha bạn và phải mang  bản chính CMND/hộ chiếu; sổ hộ khẩu/giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xuất trình).
     
    - Thời gian giải quyết: 15 ngày làm việc 
     
    - Lệ phí: không quá 1.500.000 đồng
     
    - Điều kiện thực hiện: việc nhận cha - con không có tranh chấp.
     
    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 10/06/2016 09:38:05 CH

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CafePhapLy vì bài viết hữu ích
    berlin (11/06/2016)

0 Thành viên đang online
-