DanLuat 2015

Thủ tục nhận BHXH 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #374656 17/03/2015

    Thuha.vt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục nhận BHXH 1 lần

    Em làm việc ở 1 Cty nước ngoài từ 1/2014 và xin nghỉ việc từ tháng 3/2015. Công ty đã làm thủ tục đến tháng 4/2015 em có thể lấy được sổ BHXH đã chôt

    Hiện nay em đã tìm được công việc mới, tuy nhiên em muốn rút tiền BHXH đã đóng để sang công ty mới em làm lại sổ BHXH khác.

    Vậy nhờ mọi người tư vấn cho em:

    - Em có được thanh toán BHXH 1 lần, cho thời gian đã đóng tại công ty cũ không?

    - Nếu được, Sau bao lâu thì em sẽ nhận được số tiền BHXH 1 lần đó?

    Em cảm ơn.

     
    2074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374665   17/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn Thuha.vt,

    Trường hợp của bạn, bạn chỉ cần rút sổ BHXH tại Công ty cũ rồi nộp cho công ty mới là được. Không cần phải rút tiền rồi làm sổ mới đâu nhé bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #374672   17/03/2015

    Chào bạn,

    Theo Luật Bảo hiểm xã hội 2006, người lao động sau 01 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu thì sẽ được nhận bảo hiểm xã hội 01 lần. Bạn nghỉ việc từ tháng 3/2015, nghĩa là thời điểm 1 năm sau của bạn rơi vào tháng 3/2016, khi mà Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã có hiệu lực. Trong Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không quy định trường hợp trên người lao động được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần. Vì vậy bạn sẽ không được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần.

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    Thuha.vt (17/03/2015)
  • #374673   17/03/2015

    Chào bạn, 

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn nội dung sau:

    Căn cứ vào Điều 55, Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định: 

    "a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư."

    Trợ cấp BHXH một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu (đóng BHXH từ 3 tháng đến < 20 năm): Mỗi năm đóng BHXH được hưởng 1,5 tháng lương bình quân đóng BHXH.

    * Lĩnh trợ cấp ngay không chờ sau 12 tháng đối với các trường hợp:

    - Suy giảm khả năng lao động trên 61% ;

    - Hết tuổi lao động;

    - Định cư hợp pháp ở nước ngoài.

    Chờ lĩnh trợ cấp sau 12 tháng: Sau 1 năm nghỉ việc mà không tiếp tục đóng BHXH.

    Do đó, bạn phải thỏa mãn những điều kiện trên bạn mới được hưởng trợ cấp.

    Thân.

    Cập nhật bởi vplsdinhviet ngày 17/03/2015 02:55:51 CH

    Xin liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ĐỈNH VIỆT

    Add: 107 A-B Ngô Quyền, Phường 11, Quận 5, Tp HCM

    Tel: (08) 54052568 - 0934666116

    Email: vplsdinhviet@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vplsdinhviet vì bài viết hữu ích
    Thuha.vt (17/03/2015)
  • #374730   17/03/2015

    Thuha.vt
    Thuha.vt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chinguyen0601 viết:

    Chào bạn,

    Theo Luật Bảo hiểm xã hội 2006, người lao động sau 01 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu thì sẽ được nhận bảo hiểm xã hội 01 lần.

    Bạn nghỉ việc từ tháng 3/2015, nghĩa là thời điểm 1 năm sau của bạn rơi vào tháng 3/2016, khi mà Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã có hiệu lực. Trong Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không quy định trường hợp trên người lao động được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần. Vì vậy bạn sẽ không được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần.

    Vài dòng chia sẻ.

    Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ.

    Mình đã hiểu vấn đề này rồi. Cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-