Thủ tục mua lại hàng cũ sau đó thực hiện sửa chữa và bán lại cho người tiêu dùng

Chủ đề   RSS   
  • #445859 04/02/2017

    Thủ tục mua lại hàng cũ sau đó thực hiện sửa chữa và bán lại cho người tiêu dùng

    Kính thưa Luật sư!

    Hiện nay, công ty em có thu mua lại điện thoại cũ của người dân trong nước đã qua sử dụng, sau đó mang về sửa chữa, làm mới lại và bán lại cho người tiêu dùng. Tuy nhiên, những mặt hàng này là mặt hàng không có hóa đơn đầu vào vậy để được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ được giảm trừ thuế thu nhập doanh nghiệp thì khi thực hiện mua công ty em cần phải làm những gì và thủ tục như thế nào để minh chứng về nguồn gốc của hàng đó? Đồng thời, điện thoại là mặt hàng đặc thù trên mỗi điện thoại có 1 số imei khác nhau vậy khi mua bên công ty em có phải ghi rõ số imei đó không ạ? Và khi xuất bán bên em sẽ phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng cho người mua vậy chi phí sửa chữa, mua vào có được tính giá vốn không ạ?

    Rất mong luật sư phản hồi sớm giúp bên em với ạ!

    Trân trọng!

     
    4949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448830   06/03/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 876
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên thông tin bạn cung cấp, tôi có một vài góp ý trao đổi về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    Tôi có thể tóm lược bạn đang gặp phải các vướng mắc sau:

    - Công ty bạn đang kinh doanh theo hình thức mua điện thoại cũ của người dân trong nước sau đó sửa chữa và bán lại cho người khác.

    - Đặc điểm của hàng hóa:

    + Điện thoại cũ mua của người dân nên không có hóa đơn GTGT đầu vào.

    + Mỗi điện thoại có một số imei riêng.

    - Bạn đang thắc mắc về cá vấn đề như sau:

    + Chứng minh nguồn gốc điện thoại cũ khi không có hóa đơn đầu vào như thế nào;

    + Có cần ghi thông tin imei trên điện thoại cũ khi kê khai không;

    + Chi phí mua điện thoại cũ và sửa chữa có được tính là giá vốn khi xuất hóa đơn GTGT đầu ra không?

    Đối với các vướng mắc này, chúng tôi tư vấn như sau:

     

    1. Xử lý doanh nghiệp mua hàng không có hóa đơn

    Căn cứ theo quy định tại Thông tư 96/2015/TT-BTC về sửa đổi, bổ sung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

    - Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

    - Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

    Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê và được tính vào chi phí được trừ. Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Đối chiếu với quy định trên, trong trường hợp này, bạn muốn chứng minh nguồn gốc của điện thoại cũa mà công ty mua vào không có hóa đơn thì bạn phải làm Bảng kê thu mua hàng hóa ghi rõ thông tin của điện thoại cũ đã thu mua cũng như thông tin của người bán điện thoại, có cột xác nhận của khách hàng để đính chính về nguồn gốc hàng hóa.

    Nếu bạn muốn cụ thể hơn nữa trong việc đưa khoản chi phí trên vào chi phí hợp lý được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thì bạn có thể lập và cung cấp thêm các chứng từ sau đây:

    – Biên bản bàn giao hàng hóa

    – Hợp đồng mua bán

    –Lập phiếu thu, phiếu chi.

    – Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào không có hóa đơn GTGT mẫu 01/TNDN (được ban hành kèm theo TT 78/2014/TT-BTC).

     

    2. Về việc ghi thông tin với điện thoại cũ

    Như bạn đã trình bày, mỗi điện thoại đều có một số imei riêng, do đó, bạn nên ghi số imei này để thông tin hàng hóa được đầy đủ.

     

    3. Về giá vốn trong Hóa đơn giá tri gia tăng đầu ra

    Đây là một dạng gia công hàng hóa nên chi phí sửa chữa ĐƯỢC TÍNH vào giá vốn.

     

    Trên đây là nội dung tư vấn sơ bộ của chúng tôi, mong là bạn sớm giải quyết được các vướng mắc của mình.

    Trường hợp cần giải thích chi tiết nội dung trên hoặc tư vấn thêm các vấn các vấn đề khác có liên quan, bạn có thể liên hệ lại với chúng tôi theo thông tin dưới đây. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Trân trọng!

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #449569   15/03/2017

    msthamhy
    msthamhy

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi chút ạ , Công ty em cg mua hàng iphone cũ về sửa chữa và khi mua của không có hóa đơn gtgt vậy khi bán lại cho khách hàng em có xuất đc hóa đơn GTGt được không! Em cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #449695   16/03/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 876
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn msthamhy ,

    Theo quy định tại Nghị định 51/2010/NĐ-CP về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì: bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán từ 200.000 đồng mỗi lần thì  phải lập hóa đơn.

    Do đó, khi bán lại điện thoại cho khách hàng thì công ty bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn đầu ra.

    Tuy nhiên đối với trường hợp mua lại điện thoại cũ không có hóa đơn đầu vào như công ty bạn thì bạn nên xử lý cẩn thẩn khâu chứng minh nguồn gốc hàng hóa theo cách kể trên để đảm bảo chi phí mua ại điện thoại cũ được tính vào chi phí hợp lý nhằm khấu trừ thuế.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |