Thủ tục mua đất sổ chung và phương pháp tách sổ

Chủ đề   RSS   
  • #296591 11/11/2013

    Thủ tục mua đất sổ chung và phương pháp tách sổ

    Xin chào các vị luật sư.

    Hiện tôi đang ở Bình Dương, đang có nhu cầu mua đất xây nhà. tôi muốn mua lại 1 phần đất của người hàng xóm (đã có sổ đỏ toàn lô đất 500m2). vậy xin nhờ các vị  luật sư tư vấn giúp tôi:

    1: tôi muốn xác thực thông tin pháp lý của 500m2 đất nói trên thì tôi cần đến đâu để xác thực.

    2: trong trường hợp tôi mua 60m2 đất nói trên để cất nhà thì có được phòng công chứng hay ủy ban nhân dân chứng thực cho không? hay chỉ được chuyển nhượng thông qua hợp đồng viết tay giữa bên mua và bên bán?

    3: trong trường hợp tôi mua xong 60m2 đất rồi thì trong bao lâu tôi có thể tách sổ riêng?

    xin cảm ơn sự giúp đỡ của các vị luật sư.

     
    62667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296775   12/11/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    hungnq182 viết:

    Xin chào các vị luật sư.

    Hiện tôi đang ở Bình Dương, đang có nhu cầu mua đất xây nhà. tôi muốn mua lại 1 phần đất của người hàng xóm (đã có sổ đỏ toàn lô đất 500m2). vậy xin nhờ các vị  luật sư tư vấn giúp tôi:

    1: tôi muốn xác thực thông tin pháp lý của 500m2 đất nói trên thì tôi cần đến đâu để xác thực.

    2: trong trường hợp tôi mua 60m2 đất nói trên để cất nhà thì có được phòng công chứng hay ủy ban nhân dân chứng thực cho không? hay chỉ được chuyển nhượng thông qua hợp đồng viết tay giữa bên mua và bên bán?

    3: trong trường hợp tôi mua xong 60m2 đất rồi thì trong bao lâu tôi có thể tách sổ riêng?

    xin cảm ơn sự giúp đỡ của các vị luật sư.

    Chào bạn! Với những thắc mắc của bạn chúng tôi có những ý kiến chia sẻ như sau:

    1.     Căn cứ quy định Luật đất đai hiện hành thì: Bạn có thế đến cơ quan địa chính UBND xã để đề nghị xác nhận thông tin pháp lí về thửa đất.

    2.     Khoản 2, Điều 124 và khoản 2 Điều 401 Bộ Luật Dân sự quy định các giao dịch về quyền sử dụng đất phải có công chứng, chứng thực.Trong Luật Đất đai hiện hành cũng quy định: việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng (Điều 126, 127, 128, 130, 131).

    Nghị định 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, hai văn bản luật đã phân biệt rõ hai loại hoạt động công chứng và chứng thực. Theo đó, Công chứng là việc Công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch; còn Phòng Tư pháp cấp huyện, Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền chứng thực bản sao giấy tờ bản chính, chứng thực chữ ký.

    UBND cấp xã không còn thẩm quyền chứng thực các hợp đồng, giao dịch, mà Việc công chứng thuộc về tổ chức công chứng. Tuy nhiên, tùy vào điều kiện địa phương của bạn, nếu trên địa bàn của bạn không có văn phòng công chứng hay phòng công chứng, thì bạn cũng có quyền đề nghị UBND cấp xã chỉ được chứng nhận hợp đồng, giao dịch với yêu cầu của bạn theo quy định của pháp luật.

    3.     Theo quy định tại Điều 145 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai thì thủ tục tách thửa đối với trường hợp người sử dụng đất là cá nhân người Việt Nam được thực hiện như sau:

     Hồ sơ tách thửa hợp thửa gồm có:

    a) Đơn xin tách thửa của người sử dụng đất đối với trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu khi thực hiện quyền đối với một phần thửa đất;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    Trình tự thủ tục tách thửa theo nhu cầu của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

    a) Người có nhu cầu xin tách thửa hoặc hợp thửa lập một (01) bộ hồ sơ nộp tại Phòng Tài nguyên và Môi trường;

    b) Trong thời hạn không quá bảy (07) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm gửi hồ sơ cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trực thuộc để chuẩn bị hồ sơ địa chính;

    c) Trong thời hạn không quá mười (10) ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm làm trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính đối với nơi chưa có bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính và gửi đến cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp;

    d) Trong thời hạn không quá mười (10) ngày làm việc kể từ ngày nhận được trích lục bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính, Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai, trình Uỷ ban nhân dân cùng cấp xem xét và ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất mới; Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai và ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất mới trong trường hợp được uỷ quyền hoặc trình Uỷ ban nhân dân cùng cấp xem xét và ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất mới trong trường hợp không được uỷ quyền;

    đ) Trong thời hạn không quá bảy (07) ngày làm việc kể từ ngày nhận được tờ trình, Uỷ ban nhân dân cấp có thẩm quyền xem xét, ký và gửi cho cơ quan tài nguyên và môi trường trực thuộc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất mới, trừ trường hợp Sở Tài nguyên và Môi trường được uỷ quyền; 

    e) Trong thời hạn không quá năm (05) ngày làm việc kể từ ngày giấy chứng nhận được ký, cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm trao bản chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất mới cho người sử dụng đất; gửi bản lưu giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được ký, bản chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã thu hồi hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai đã thu hồi cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trực thuộc; gửi thông báo biến động về sử dụng đất cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường để chỉnh lý hồ sơ địa chính gốc.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hungnq182 (15/11/2013) hadong92 (02/01/2014)
  • #296921   13/11/2013

    LSnguyenhoanglong.1970
    LSnguyenhoanglong.1970

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn hungnq182;

    Bạn không nói rõ 60m2 đất mà bạn định nhận chuyển nhượng là đất gì, do đó tôi tư vấn theo hai giả thiết : nếu đó là đất nông nghiệp thì căn cứ Quyết định số 49/2009/QĐ-UBND của UBND Tỉnh Bình Dương sẽ không đủ diện tích để tách thửa do đó bạn không được nhận chuyển nhượng vì không có Cơ quan nào công chứng hay chứng thực Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ. Nếu 60m2 đó là đất ở thì cũng căn cứ theo Quyết định 49/2009/QĐ-UBND nêu trên, chỉ khi nào đất tọa lạc tại các Phường thuộc Thị xã Thủ Dầu Một, Huyện Thuận An và Huyện Dĩ An bạn mới được nhận chuyển nhượng do đủ diện tích để tách thửa (xin lập lại đất phải tọa lạc tại các Phường chứ không phải tại Xã hay Thị Trấn), trường hợp đất tọa lạc tại tất cả những địa phương còn lại của Tỉnh Bình Dương đều không đủ diện tích tối thiểu để tách thửa, tức bạn không được nhận chuyển nhượng. Các vấn đề còn lại Ls.NguyenHuyLong đã tư vấn. Trân trọng.

    Cập nhật bởi LSnguyenhoanglong.1970 ngày 13/11/2013 07:54:50 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #297431   15/11/2013

    xin cảm ơn sự tư vấn rất nhiệt tình của luật sư. nếu có khúc mắc hoặc những vấn đề liên quan cần tư vấn và hỗ trợ trực tiếp. tôi sẽ liên lạc lại trực tiếp với văn phòng luật sư.

    chúc công việc bảo vệ quyền lợi công dân của văn phòng luật sư gặt hái được nhiều kết quả thuận lợi.

     
    Báo quản trị |  
  • #297434   15/11/2013

    Xin cảm ơn anh long. hiện tại mảnh đất mà tôi đang muốn mua thuộc ấp Đông Ba, Bình Hòa, Thuận An (Gần với Rochdale spears Co Ltd Bình Hòa Thuận An), Được biết mảnh đất đó đã có sổ đỏ. tuy nhiên vì còn ngần ngại nên tôi chưa xác thực được pháp lý. cảm ơn anh đã tư vấn giúp tôi có thêm những kiến thức tốt hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #487678   22/03/2018

    trinhtam7789
    trinhtam7789

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhà sổ chung bằng giấy viết tay có được pháp luật công nhận không?

    Cho e hỏi.e mới mua một mảnh đất 5×20.đất k thuộc diện tranh chấp.sổ chung.hợp đồng kí kết viết tay.không có dấu công chứng.sau nay nếu xảy ra việc gì thì pháp luật có công nhận không.

     
    Báo quản trị |  
  • #487746   23/03/2018

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    chào bạn!

    theo quy định của pháp luật, hợp đồng chuyển nhượng QSD đất phải được lập thành văn bản, có công chứng là yêu cầu bắt buộc về hình thức để hợp đồng có hiệu lực pháp luật. Do đó, bạn nên công chứng hợp đồng chuyển nhượng QSD đất để bảo vệ quyền lợi tới đa cho mình

    trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |