Thủ tục mở thừa kế có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #526503 27/08/2019

    thaochau

    Female
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 2 lần


    Thủ tục mở thừa kế có di chúc

    Xin chào Luật sư!

    xin hỏi Luật sư về trình tự thủ tục mở di chúc thừa kế đất đai tại UBND xã như thế nào?

    Kính nhờ Luật sư tư vấn!

    Xin cảm ơn!

    Mỗi ngày tôi chọn nhiều niềm vui!

     
    2698 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thaochau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526577   27/08/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo tại Điều 611 Bộ luật dân sự 2015 quy định về trình tự thủ tục mở thừa kế như sau:

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

    2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ di sản hoặc nơi có phần lớn di sản.

    Như vậy, thời điểm mở thừa kế được xác định như sau:

    Thời điểm người để lại tài sản chết.

    Thời điểm mở thừa kế dựa trên giấy chứng tử của người đã chết hoặc Tòa án xác định ngày chết của người bị tuyên bố là đã chết được ghi trong bản án.

    Thủ tục mở thừa kế được tiến hành khi người để lại di chúc chết. Bất kỳ tổ chức công chứng nào trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có bất động sản điều có thẩm quyền tiến hành mở thừa kế.

    Hồ sơ yêu cầu công chứng gồm:

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    Giấy chứng tử;

    Giấy tờ tùy thân của các thừa kế;

    Những giấy tờ khác có liên quan đến người được hưởng di sản theo di chúc.

    Sau khi kiểm tra hồ sơ thấy đầy đủ, phù hợp quy định của pháp luật, cơ quan công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú trước đây của người để lại di sản.

    Sau 15 ngày niêm yết, không có khiếu nại, tố cáo gì thì cơ quan công chứng chứng nhận văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 57 Luật Công chứng 2014.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhtam130496 vì bài viết hữu ích
    thaochau (28/08/2019)
  • #526605   28/08/2019

    Chào bạn,

    Bạn nên mang toàn bộ hồ sơ ra phường để được hướng dẫn cụ thể hơn (di chúc, chứng tử, giấy tờ xác định người thừa kế của người chết...), thủ tục mỗi nơi có thể khác nhau.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thaochau (23/09/2019)