Thủ tục mở thêm đại lý chi nhánh cho hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #482891 21/01/2018

    HueVu89

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục mở thêm đại lý chi nhánh cho hộ kinh doanh

    Chào Luật sư! Chúc Luật sư một ngày vui vẻ ạ! Em xin trình, em là 1 hộ kinh doanh cá thể trong ngành nghề kinh doanh thuốc thú y, em có chứng chỉ hành nghề thuốc thú y và đứng tên chủ Cửa hàng thuốc Phú Hưng. Nhưng giờ em muốn mở 1 Cửa hàng ở cách CH Phú Hưng 10km cùng kinh doanh mặt hàng thuốc thú y và là chi nhánh của Cửa hàng Phú Hưng, thì em cần làm thủ tục gì và người đứng giấy phép kinh doanh và chứng chỉ hành nghề vẫn là em ở chi nhánh của hàng mới này được không ạ? Em rất cảm ơn Luật sư ạ!
     
    15538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482995   22/01/2018

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chúng tôi xin trả lời thắc mắc của bạn như sau: 

    Tại điều 66, Luật Doanh nghiệp 2014 quy định như sau:

    “Điều 66. Hộ kinh doanh

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

    3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định”.

    Như vậy, Hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, và không được mở thêm chi nhánh hay địa điểm kinh doanh ở các địa bàn khác nhau. Do vậy, để phát triển kinh doanh anh (chị) có thể lựa chọn thành lập doanh nghiệp theo hình thức là doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty hợp danh theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #483089   23/01/2018

    Leo_Cu_Den
    Leo_Cu_Den

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    Theo Nghị định 78/2015/NĐ-CP, hướng dẫn luật Doanh Nghiệp 2014. Quy định về Hộ Kinh doanh. Căn cứ vào: 

    Điều 67. Quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

    1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

     

    Vậy Bản thân bạn là hộ kinh doanh cá thể, cá nhân nên chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc, không thể thành lập thêm đại lý hay chi nhánh mới được. 

    Vậy bạn có thể góp vốn hoặc mua cổ phần Doanh nghiệp nào đấy có thực hiện ngành nghề thuốc thú y hợp tác. 

     
    Báo quản trị |  
  • #483868   31/01/2018

    LS_Le_Viet_Hung
    LS_Le_Viet_Hung

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2018
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Đối với trường hợp của bạn Hãng Luật Minh Mẫn xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tai Điều 66 Nghị đinh 78/2015/NĐ-CP thì Hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm và không được mở thêm chi nhánh.

    Nhưng bạn có thể thành lập Doanh nghiệp trên cơ sở chuyển đổi từ Hộ kinh doanh để hưởng ưu đãi và mở thêm chi nhánh để kinh doanh. Hiện nay, khi Doanh nghiệp nhỏ và vừa được chuyển đổi từ Hộ kinh doanh được hỗ trợ theo quy định tại Điều 16 Luật hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa năm 2017 có hiệu lực từ ngày 01/01/2018:

    Điều 16. Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh

    1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được hỗ trợ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Trước khi thành lập doanh nghiệp, hộ kinh doanh đã đăng ký và hoạt động theo quy định của pháp luật;

    b) Hộ kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh liên tục ít nhất là 01 năm tính đến ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu.

    2. Nội dung hỗ trợ bao gồm:

    a) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về hồ sơ, thủ tục thành lập doanh nghiệp;

    b) Miễn lệ phí đăng ký doanh nghiệp và phí cung cấp thông tin doanh nghiệp lần đầu; miễn phí thẩm định, phí, lệ phí cấp phép kinh doanh lần đầu đối với ngành, nghề kinh doanh có điều kiện; miễn lệ phí môn bài trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

    c) Tư vấn, hướng dẫn miễn phí về các thủ tục hành chính thuế và chế độ kế toán trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu;

    d) Miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp có thời hạn theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp;

    đ) Miễn, giảm tiền sử dụng đất có thời hạn theo quy định của pháp luật về đất đai.

    3. Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh kế thừa toàn bộ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của hộ kinh doanh theo quy định của pháp luật. Trường hợp công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần được thành lập trên cơ sở chuyển đổi từ hộ kinh doanh, chủ hộ kinh doanh phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với các khoản nợ chưa thanh toán của hộ kinh doanh, trừ trường hợp có thỏa thuận khác theo quy định của pháp luật.

    4. Hộ kinh doanh chấm dứt hoạt động kể từ thời điểm doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển đổi từ hộ kinh doanh được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Sau khi bạn chuyển đổi từ Hộ kinh doanh sang Doanh nghiệp bạn có thể mở thêm chi nhánh hoặc địa điểm kinh doanh để mở rộng hoạt động kinh doanh.

    Trân trọng!

    LS Lê Việt Hùng

    ĐT: 0937.123.777

    Email: lshung@luatminhman.vn

    HÃNG LUẬT MINH MẪN

    Số 2 Hoa Phương, Phường 2, Quận Phú Nhuận, TP. HCM

    Website: www.luatminhman.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com