DanLuat 2015

Thủ tục ly hôn và quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #316847 05/04/2014

    alliancegroup

    Female
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục ly hôn và quyền nuôi con

    Chao Luat Su,

    Luật sư cho tôi hỏi, tôi và chồng tôi chung sống với nhau gần 2 năm, chúng tôi sống chung với gia đình bên chồng. Hiện con tôi mới vừa 6 tháng tuổi. Tôi đi làm, bà nội trông nom cháu, nhưng do phát sinh mâu thuẫn tôi muốn về bên mẹ ruột sống va đem theo con nhưng bên chồng không chấp nhận và cướp con của tôi. Xin hỏi luật sư giờ tôi phải làm sao để  ly hôn và có thể đem cháu về nuôi.

    Trong trường hợp n ày tôi có thể nhờ đến chính quyền xã tại nơi cư trú can thiệp để nhận lại con khi chưa ly hôn không?

    MOng nhận được hồi âm sớm luật sư.

    Chân thành cám ơn

     

     

     
    11616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316993   07/04/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu muốn ly hôn, bạn gửi đơn khởi kiện xin ly hôn tại tòa án.

    Kèm theo đơn là: 

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính)

    - Sổ hộ khẩu, CMND (bản sao có chứng thực)

    - Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực)

    - Các giấy tờ liên quan đến tài sản

    Về vấn đề giải quyết tranh chấp về quyền nuôi con trước khi ly hôn, pháp luật chưa có quy định cụ thể. 

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #316994   07/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, về căn cứ xem xét ly hôn:

    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn. Tòa án xem xét cho ly hôn khi  “xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được” (KHoản 1 điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình 2000)

    Điều này được hướng dẫn tại Điểm 8 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP như sau:

    a. Theo quy định tại khoản 1 Điều 89 thì Toà án quyết định cho ly hôn nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài được, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    a.1. Được coi là tình trạng của vợ chồng trầm trọng khi:

    - Vợ, chồng không thương yêu, quý trọng, chăm sóc, giúp đỡ nhau như người nào chỉ biết bổn phận người đó, bỏ mặc người vợ hoặc người chồng muốn sống ra sao thì sống, đã được bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, nhắc nhở, hoà giải nhiều lần.

     - Vợ hoặc chồng luôn có hành vi ngược đãi, hành hạ nhau, như thường xuyên đánh đập, hoặc có hành vi khác xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm và uy tín của nhau, đã được bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, đoàn thể nhắc nhở, hoà giải nhiều lần.

     - Vợ chồng không chung thuỷ với nhau như có quan hệ ngoại tình, đã được người vợ hoặc người chồng hoặc bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, nhắc nhở, khuyên bảo nhưng vẫn tiếp tục có quan hệ ngoại tình;

    a.2. Để có cơ sở nhận định đời sống chung của vợ chồng không thể kéo dài được, thì phải căn cứ vào tình trạng hiện tại của vợ chồng đã đến mức trầm trọng như hướng dẫn tại điểm a.1 mục 8 này. Nếu thực tế cho thấy đã được nhắc nhở, hoà giải nhiều lần, nhưng vẫn tiếp tục có quan hệ ngoại tình hoặc vẫn tiếp tục sống ly thân, bỏ mặc nhau hoặc vẫn tiếp tục có hành vi ngược đãi hành hạ, xúc phạm nhau, thì có căn cứ để nhận định rằng đời sống chung của vợ chồng không thể kéo dài được.

    a.3. Mục đích của hôn nhân không đạt được là không có tình nghĩa vợ chồng; không bình đẳng về nghĩa vụ và quyền giữa vợ, chồng; không tôn trọng danh dự, nhân phẩm, uy tín của vợ, chồng; không tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của vợ, chồng; không giúp đỡ, tạo điều kiện cho nhau phát triển mọi mặt.  

    Như vậy, nếu vợ chồng bạn thực sự đã rơi vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được, Tòa án sau khi xem xét nếu đúng như vậy có thể giải quyết cho ly hôn.

    Thủ tục đơn phương ly hôn:

    Về thủ tục đơn phương ly hôn (ly hôn theo yêu cầu của một bên), bạn cần nộp đơn xin ly hôn kèm theo các giấy tờ cần thiết đến Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi vợ chồng bạn hiện có đăng ký thường trú hoặc tạm trú. Các giấy tờ gồm có:

    1. Đơn xin ly hôn, có xác nhận của UBND cấp xã về hộ khẩu và chữ ký của bạn. Trong đơn bạn cần trình bày các vấn đề sau:

    - Về kết hôn: Ở đâu? Thời gian? Kết hôn có hợp pháp ko? Mâu thuẫn xảy ra khi nào? Mâu thuẫn chính là gì? Vợ chồng có sống ly thân không? Nếu có thì sống ly thân từ thời gian nào tới thời gian nào?

    - Về con chung: Cháu tên gi? Sinh ngày tháng năm nào? Nay xin ly hôn bạn có yêu cầu gì về giải quyết con chung (có xin được nuôi cháu không, Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha cháu như thế nào)?

    - Về tài sản chung: Có những tài sản gì chung? có giấy tờ kèm theo (nếu có). Nếu ly hôn bạn muốn giải quyết tài sản chung như thế nào?

    - Về nợ chung: Có nợ ai không? có ai nợ vợ chồng không? Tên, địa chỉ và số nợ của từng người? bạn muốn giải quyết như thế nào?

    2. Bản sao Giấy khai sinh của cháu bé;

    3. Bản sao Giấy CMND, sổ hộ khẩu của em bạn và của người chồng (nếu có);

    4. Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Trường hợp không có bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, thì em bạn phải xin xác nhận của UBND cấp xã nơi đã đăng ký kết hôn

    Thứ hai, về việc nuôi con khi ly hôn:

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác. Người cha phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con cho đến khi con đủ 18 tuổi. Do vậy, con bạn hiện tại 6 tháng tuổi nên bạn có quyền nuôi con nếu giữa hai vợ chồng không có thỏa thuận khác.

    Tuy nhiên, ly hôn luôn là vấn đề bất đắc dĩ, cha mẹ ly hôn ảnh hưởng rất lớn tới con trẻ. Do vậy, thiết nghĩ bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định, vì vợ chồng với nhau đôi khi xảy ra mâu thuẫn cũng là chuyện thường tình.

    Chúc bạn có quyết định đúng đắn và hạnh phúc trong cuộc sống!

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-