DanLuat 2015

Thủ tục ly hôn khi vắng mặt nguyên đơn

Chủ đề   RSS   
  • #315450 25/03/2014

    Thủ tục ly hôn khi vắng mặt nguyên đơn

    Xin hỏi Luật sư,

    Tôi là nguyên đơn trong vụ án khởi kiện ly hôn, hai lần tòa mời hòa giải tôi đều vắng mặt và có đơn xin xét xữ vắng mặt. Xin hỏi luật sư, Tòa án sẽ giải quyết vụ án thế nào ?

    - Đơn xin xét xữ vắng mặt, có cần sự  xác nhận của địa phương (khu vực, phường)  không ? nếu không được sự xác nhận của địa phương thì Tòa án có giải quyết không ?

    Cám ơn Luật sư.

     
    18160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315457   25/03/2014

    dongthoigiantoidihoc
    dongthoigiantoidihoc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo Điều 199 Luật TTDS sửa đổi bổ sung năm 2011

    “Điều 199. Sự có mặt của đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự

    1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt; trường hợp có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

    Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa.

    2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì xử lý như sau:

         - Nguyên đơn, người đại diện theo pháp luật vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn;

     

    Như vậy, trường hợp của bạn Tòa án vẫn xử lý theo đơn đề nghị xét xử vắng mặt, và đơn đề nghị phải cần có xác nhận của địa phương thì mới có giá trị pháp lý !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dongthoigiantoidihoc vì bài viết hữu ích
    volanhuong910 (26/03/2014)
  • #315470   25/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    volanhuong910 viết:

    Xin hỏi Luật sư,

    Tôi là nguyên đơn trong vụ án khởi kiện ly hôn, hai lần tòa mời hòa giải tôi đều vắng mặt và có đơn xin xét xữ vắng mặt. Xin hỏi luật sư, Tòa án sẽ giải quyết vụ án thế nào ?

    - Đơn xin xét xữ vắng mặt, có cần sự  xác nhận của địa phương (khu vực, phường)  không ? nếu không được sự xác nhận của địa phương thì Tòa án có giải quyết không ?

    Cám ơn Luật sư.

    Chào bạn! 
     Nghị quyết số 05/2012/NQ-HĐTP, Hướng dẫn thi hành một số quy định trong Phần thứ hai “Thủ tục giải quyết vụ án tại Tòa án cấp sơ thẩm” của Bộ luật Tố tụng Dân sự đã được sửa đổi, bổ sung theo Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Tố tụng dân sự

    Điều 17 quy định : “1. Toà án phải triệu tập tất cả những người có liên quan đến việc giải quyết vụ án quy định tại khoản 3 Điều 64 và Điều 184 của BLTTDS tham dự phiên hoà giải.

    2. Nếu việc hoà giải vụ án có liên quan đến tất cả các đương sự trong vụ án mà có đương sự vắng mặt, thì Thẩm phán phải hoãn phiên hoà giải để mở lại phiên hoà giải khác có mặt tất cả các đương sự.”

    Đối với vụ ly hôn Tòa án yêu cầu có đủ 2 bên vợ và chồng mới hòa giải được không thể xử nếu vắng mặt một bên, vì vậy bạn phải tham gia phiên hòa giải này thì Tòa án mới hòa giải được.  Trường hợp bạn không tham gia phiên hòa giải Tòa án có thể tạm đình chỉ vụ án. 

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    volanhuong910 (26/03/2014)
  • #315594   26/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 927
    Được cảm ơn 1901 lần


    volanhuong910 viết:

    Xin hỏi Luật sư,

    Tôi là nguyên đơn trong vụ án khởi kiện ly hôn, hai lần tòa mời hòa giải tôi đều vắng mặt và có đơn xin xét xữ vắng mặt. Xin hỏi luật sư, Tòa án sẽ giải quyết vụ án thế nào ?

    - Đơn xin xét xữ vắng mặt, có cần sự  xác nhận của địa phương (khu vực, phường)  không ? nếu không được sự xác nhận của địa phương thì Tòa án có giải quyết không ?

    Cám ơn Luật sư.

    Chào bạn.

    Tòa hòa giải 2 lần nhưng bạn vắng mặt thì TA sẽ làm biên bản hòa giải không thành và đưa vụ án ra xét xử bình thường.

    Đơn xin được xét xử vắng mặt nếu nộp cho TA  và Tòa án không yêu cầu gì thêm là hợp lệ, không cần xác nhận của địa phương.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    volanhuong910 (26/03/2014)