Thủ tục ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #117913 15/07/2011

    quynhnhu85

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục ly hôn

    Nếu hai người đều công nhận thuận tình ly hôn khi hai người đều không ở cùng một địa chỉ , thì nên nộp đơn ở đâu?
     
    4867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117962   15/07/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại điểm h, khoản 2 Điều 35 Bộ Luật tố tụng dân sự: “Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn”.

    Như vậy, bạn có thể nộp đơn tại Tòa án cấp Huyện nơi một trong hai bên cư trú.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    quynhnhu85 (16/07/2011)
  • #118003   15/07/2011

    quynhnhu85
    quynhnhu85

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục ly hôn vắng mặt

    vậy tôi có thể nộp đơn ở TA huyện phú lộc , nhưng ko có chồng được không?nếu tòa triệu tập mà chồng không vào thì tòa có giải quyết không thưa chị
    Tôi có hộ khẩu ở huế, chồng tôi hộ khẩu ở hà nội, vậy trong đơn xin công nhận thuận tình ly hôn có chữ ký của cả 2 và tôi có thể đem nộp ở tòa án nơi tôi cư trú được không? Chồng tôi không vào để dự phiên tòa thì làm đơn xin xử vắng mặt có được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #119358   22/07/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Bạn có thể nộp đơn thuận tình ly hôn tại Tòa án cấp Huyện nơi bạn cư trú. (Theo quy định tại điểm h, khoản 2 Điều 35 Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004).

    Theo quy định tại Điều 12 Luật cư trú năm 2006, nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú. Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định trên thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

    Mặt khác, theo quy định tại Khoản 3 Điều 313 Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004, sau khi nhận đơn yêu cầu, Tòa án sẽ mở phiên họp công khai để giải quyết. Trường hợp người yêu cầu không muốn tham gia phiên họp thì phải làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết vụ việc mà không có sự tham gia của họ. Đơn yêu cầu này phải được xác nhận bởi UBND xã nơi người yêu cầu đăng ký thường trú.

    Bạn vui lòng liên hệ tòa án có thẩm quyền giải quyết để được hướng dẫn cụ thể.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn