DanLuat 2015

Thủ tục ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #418523 15/03/2016

    Thủ tục ly hôn

    Luật sư cho em hỏi!

    Em có người em gái quê ở Quảng Ngãi lấy chồng ở tỉnh Lâm Đồng, đã đăng ký kết hôn tại Quảng Ngãi. Sau 01 thời gian chung sống 02 người này bỏ nhau mà không làm thủ tục ly hôn theo quy định. nhưng cả hai đều đã có gia đình khác, em gái tôi cũng có chồng và có con, vậy giấy khai sinh của đứa trẻ được đăng ký như thế nào đối với Họ tên người cha trên giấy khai sinh, khi em gái tôi và chồng trước của nó chưa làm thủ tục ly hôn, và nếu lý hôn thì nộp đơn tại tòa án nào cho hợp lý? nhờ LS tư vấn giúp

     
    2828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421550   14/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Ly hôn thì nộp đơn tại 1 trong 2 tòa án mà nơi 2 người đó cư trú bạn nhé.

    Trường hợp này thì bạn nên khuyên 2 người làm đơn thuận tình ly hôn vì 2 người cũng đồng ý chia tay và có gia đình mới rồi để tòa giải quyết nhanh.

    Còn phần trên giấy khai sinh, thì cơ quan sẽ dựa trên giấy kết hôn để ghi tên người cha, trường hợp này chưa có giấy đkkh mới thì phải làm thủ tục nhận cha cho con theo Điều 11, 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch 

     
    Báo quản trị |  
  • #421903   19/04/2016

    lstiendat
    lstiendat

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


     

    Tiendola2020 viết:

     

    Luật sư cho em hỏi!

    Em có người em gái quê ở Quảng Ngãi lấy chồng ở tỉnh Lâm Đồng, đã đăng ký kết hôn tại Quảng Ngãi. Sau 01 thời gian chung sống 02 người này bỏ nhau mà không làm thủ tục ly hôn theo quy định. nhưng cả hai đều đã có gia đình khác, em gái tôi cũng có chồng và có con, vậy giấy khai sinh của đứa trẻ được đăng ký như thế nào đối với Họ tên người cha trên giấy khai sinh, khi em gái tôi và chồng trước của nó chưa làm thủ tục ly hôn, và nếu lý hôn thì nộp đơn tại tòa án nào cho hợp lý? nhờ LS tư vấn giúp

     

     

    Nếu là ly hôn đơn phương thì phải gửi đơn ly hôn nơi bị đơn cư trú, còn ly hôn thuận tình thì có thể gửi đơn theo thỏa thuận các bên

     
    Báo quản trị |  
  • #423154   28/04/2016

    ffanh94
    ffanh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thứ nhất về việc giải quyết thủ tục ly hôn : Căn cứ vào điều 35 BLTTDS về thẩm quyền của tòa án theo lãnh thổ :

    "Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

    1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

    c) Toà án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản.

    2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

    a) Toà án nơi người bị yêu cầu tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    b) Toà án nơi người bị yêu cầu thông báo tìm kiếm vắng mặt tại nơi cư trú, bị yêu cầu tuyên bố mất tích hoặc là đã chết có nơi cư trú cuối cùng có thẩm quyền giải quyết yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú và quản lý tài sản của người đó, yêu cầu tuyên bố một người mất tích hoặc là đã chết;

    c) Toà án đã ra quyết định tuyên bố một người mất tích hoặc là đã chết có thẩm quyền giải quyết yêu cầu hủy bỏ quyết định tuyên bố mất tích hoặc là đã chết;

    d) Toà án nơi người phải thi hành bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Toà án nước ngoài cư trú, làm việc, nếu người phải thi hành án là cá nhân hoặc nơi người phải thi hành án có trụ sở, nếu người phải thi hành án là cơ quan, tổ chức hoặc nơi có tài sản liên quan đến việc thi hành bản án, quyết định của Toà án nước ngoài có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Toà án nước ngoài;

    đ) Toà án nơi người gửi đơn cư trú, làm việc, nếu người gửi đơn là cá nhân hoặc nơi người gửi đơn có trụ sở, nếu người gửi đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết yêu cầu không công nhận bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Toà án nước ngoài không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam;

    e) Toà án nơi người phải thi hành quyết định của Trọng tài nước ngoài cư trú, làm việc, nếu người phải thi hành là cá nhân hoặc nơi người phải thi hành có trụ sở, nếu người phải thi hành là cơ quan, tổ chức hoặc nơi có tài sản liên quan đến việc thi hành quyết định của Trọng tài nước ngoài có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam quyết định của Trọng tài nước ngoài;

    g) Toà án nơi việc đăng ký kết hôn trái pháp luật được thực hiện có thẩm quyền giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật;

    h) Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;

    i) Toà án nơi một trong các bên thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

    k) Toà án nơi cha hoặc mẹ của con chưa thành niên cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn;

    l) Toà án nơi cha, mẹ nuôi hoặc con nuôi cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi;

    m) Toà án nơi Phòng công chứng, Văn phòng công chứng đã thực hiện việc công chứng có trụ sở có thẩm quyền giải quyết yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu;

    n) Toà án nơi Cơ quan thi hành án có thẩm quyền thi hành án có trụ sở hoặc nơi có tài sản liên quan đến việc thi hành án có thẩm quyền giải quyết yêu cầu xác định quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản, phân chia tài sản chung để thi hành án theo quy định của pháp luật;

     

    o) Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ giải quyết các yêu cầu liên quan đến việc Trọng tài thương mại Việt Nam giải quyết các vụ tranh chấp được thực hiện theo quy định của pháp luật về Trọng tài thương mại.”

    Như vậy trong trườg hợp 2 vợ chồng họ thuận tình ly hôn thì 2 ngừoi họ có thể thỏa thuận gửi đơn yêu cầu thuận tình ly hôn cho Tòa án Quãng Ngãi hay Lâm Đồng đều được ; với trường hợp đơn phương ly hôn thì e gái bạn sẽ nộp đơn cho Tóa án tỉnh Lâm Đồng. Bạn nên khuyên e gái và chồng cũ cô ta thuận tình ly hôn vì 2 người đều đã có gia đình riêng nên hợp pháp hóa tất cả thủ thục pháp lý để thuận tiện cho cuộc sống của cả 2 vợ chồng cũng như việc học hành của các con sau này.

    Thứ hai về việc làm giấy khai sinh cho con của cô gái đó thì sau khi giải quyết ly hôn với chồng cũ thì bạn nên khuyên cô ta và người chồng sau này tiến hành đăng kí kết hôn sau đó sẽ làm giấy khai sinh cho con dựa theo tên chồng trong giấy chứng nhân kết hôn. Trường hợp chưa giải quyết xong việc ly hôn hay chưa có giấy chứng nhận kết hôn mới thì phải là thủ tục nhận cha con theo điều 24-25 luật Hộ tịch và điều 11 -12 Thông tư 15/2005/TT-BTP hướng dẫn luật hộ tịch.

     
    Báo quản trị |  
  • #482797   20/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Trường hợp của 2 người này đều đã có gia đình riêng, nên mình khuyên rằng hai người nên gặp nhau để làm thủ tục ly hôn. Vì cả hai có gia đình riêng như vậy đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Do đó khi có quyết định thuận tình ly hôn của 2 người đó, thì việc đăng ký kết hôn sau này xong có thể làm giấy khiai sinh ho con luôn nhé.

    Trường hợp không làm như vậy thì phải làm thủ tục nhận cha cho con theo điều 25 Luật hộ tịch 2014 quy định về thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ cho con như sau:

    “1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc”

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-