Thủ tục, lệ phí cả việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của các thành viên trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #460882 13/07/2017

    Thủ tục, lệ phí cả việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất của các thành viên trong gia đình

    Hiện nay, Ông nội của tôi (ở Thanh Hóa) có cắt và chuyển nhượng lại đất cho 2 người con (bố của tôi 200m2 và cô của tôi 76m2)

    Mẹ tôi có làm thủ tục sang tên thì có xảy ra một trường hợp như sau (theo lời kể của mẹ tôi):

    "Mảnh đất có sang tên 2 người là Bố tôi và Mẹ tôi, Bố tôi là con ruột thì không mất phí, Mẹ tôi là con dâu mất 5% phí" (dựa trên giá trị mảnh đất).

    Cho hỏi: Việc đứng tên 2 người như vậy là đúng hay không? Và lệ phí (đúng quy định của nhà nước) của cả quá trình thực hiện thủ tục thừa kế như trên là gồm những khoản gì và bao nhiêu?

     
    2260 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460903   13/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    *Thứ nhất, việc đứng tên 2 người như vậy có đúng không?
     
    Theo thông tin mà bạn cung cấp có thể hiểu ông bạn bán đất cho cha bạn. Theo Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
     
    Như vậy, nếu không chứng minh được đất được mua bằng tài sản riêng của cha bạn thì đất sẽ là tài sản chung của vợ chồng => thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên 2 người sẽ không vi phạm.
     
    *Thứ hai, Và lệ phí (đúng quy định của nhà nước) của cả quá trình thực hiện thủ tục thừa kế như trên là gồm những khoản gì và bao nhiêu?
     
    Lưu ý với bạn là trường hợp này không phải là thừa kế mà là chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Thừa kế là việc để lại di sản của người chết.
     
    CÁC LOẠI THUẾ, PHÍ CẦN PHẢI NỘP KHI CHUYỂN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT:
     
    - Lệ phí trước bạ: Theo quy định tại Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ; Thông tư 301/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí trước bạ. Khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gia đình bạn phải nộp lệ phí trước bạ bằng 0,5%  giá tính lệ phí  trước bạ (giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố ban hành).
     
    - Thuế thu nhập cá nhân Thực hiện theo Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC:
     
    + Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế;
     
    + Trường hợp không xác định được giá vốn và chi phí liên quan: 2% trên giá trị chuyển nhượng;
     
    - Các chi phí khác liên quan:
     
    + Phí công chứng,
     
    + Phí đo vẽ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    garan (14/07/2017)