Thủ tục lập website để kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #447114 20/02/2017

    amistad.dvn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục lập website để kinh doanh

    Xin chào các luật sư tại Cộng Đồng Dân Luật,

     

    Tôi tên là Đào Ngọc. Hiện tại tôi đang làm việc tại Nhật Bản.

    Tôi dự kiến sẽ mở một website báng hàng online về mặt hàng pin. Cụ thể hơn thì đó là pin sạc có thể dùng lại nhiều lần dành cho các thiết bị điện nhỏ như đồng hồ, đèn pin hay iphone.

     

    Tôi không biết tôi có cần phải đăng kí thương hiệu cho trang web hay phải làm một thủ tục nào đó trước khi lập trang web này không?

    Hiện tại, tôi  nên hoàn toàn không sử mặt bằng tại Việt Nam để kinh doanh. Tôi cũng chưa có mã số thuế cá nhân.

    Xin chân thành cảm ơn các luật sư tại Cộng Đồng Dân Luật!

    Đào Ngọc

     
    6678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448973   07/03/2017

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Về việc kinh doanh thì bạn phải thành lập tổ chức kinh doanh có thể là Hộ kinh doanh cá thể hoặc các mô hình doanh nghiệp theo Luật Doanh nghiệp (Công ty TNHH, Cổ phần, Hợp danh hay Doanh nghiệp tư nhân). Bạn là người Việt Nam thì bạn không thuộc diện Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, tuy nhiên bạn lại phải thường trú tại Việt Nam để bảo đảm việc kinh doanh cũng như thực hiện các nghĩa vụ của doanh nghiệp mà bạn kinh doanh.

    Về việc đăng ký thương hiệu là tùy vào bạn, nếu có nhu cầu bạn có thể đăng ký.

    Về việc lập website cũng vậy, như bạn nói thì webstie của bạn có thể là một website thương mại điện tử nên bạn phải đăng ký theo quy định của pháp luật. Khi kinh doanh bạn sẽ có mã số thuế cho tổ chức kinh doanh mà bạn đã thành lập.

    Trân trọng!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #449823   18/03/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1975
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào bạn,

    Theo tôi hiểu thì bạn muốn lập một website để kinh doanh mặt hàng pin ở Việt Nam, như vậy thì bạn phải tuân theo quy định tại Luật giao dịch điện tử, Nghị định 52/2013/NĐ-CP về giao dịch điện tử, cụ thể tại khoản 8 điều 3 nghị định 52/2013/NĐ-CP có định nghĩa về website thương mại điển tử như sau: 

    " 8. Website thương mại điện tử (dưới đây gọi tắt là website) là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng."

    Và theo quy định tại điều 27 nghị định này thì:

    " Điều 27. Trách nhiệm của thương nhân, tổ chức, cá nhân sở hữu website thương mại điện tử bán hàng

    1. Thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Mục 1 Chương IV Nghị định này.

    2. Thực hiện đầy đủ việc cung cấp thông tin trên website theo các quy định tại Mục này và chịu trách nhiệm về tính chính xác, đầy đủ của thông tin.

    3. Tuân thủ các quy định về bảo vệ thông tin cá nhân của khách hàng quy định tại Mục 1 Chương V Nghị định này.

    4. Thực hiện các quy định, tại Mục 2 Chương II Nghị định này nếu website có chức năng đặt hàng trực tuyến.

    5. Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương V Nghị định này nếu website có chức năng thanh toán trực tuyến.

    6. Cung cấp thông tin về tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê thương mại điện tử, hoạt động thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm trong thương mại điện tử.

    7. Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật."

    Nếu bạn không tuân thủ theo quy định trên, không thông báo đăng ký với cơ quan có thẩm quyền khi bị phát hiện sẽ  bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điều sau: Điều 81. Hành vi vi phạm về thiết lập website thương mại điện tử – Nghị định 185/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng, được sửa đổi, bổ sung bằng nghị định 124/2015/NĐ-CP

    "3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Thiết lập website thương mại điện tử bán hàng hoặc ứng dụng bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;

    b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử hoặc ứng dụng dịch vụ thương mại điện tử đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định."

    Về vấn đề đăng ký bản quyền Website thì bạn có thể tiến hành đăng ký giao diện website, đăng ký code của website.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn cho thắc mắc của bạn, nếu còn gì chưa rõ thì bạn cứ liên hệ lại.

    ----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 - Email: Hunggialuat@gmail.com

    CÔNG TY TNHH LUẬT HƯNG GIA

    311-M21 Đường số 7, P.An Phú, Quận 2, HCM

    CN: 349 Bùi Trọng Nghĩa, Kp3, Trảng Dài, Biên Hoà, Đồng Nai.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com