Thủ tục Làm sổ hộ khẩu từ sổ Kt3?

Chủ đề   RSS   
  • #343468 09/09/2014

    nhungnguyen21

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục Làm sổ hộ khẩu từ sổ Kt3?

    Nhà em ở Thanh Xuân Hà Nội, Diện tích nhà là 36m2. trước kia là đất nông nghiệp (năm 1996). Nhà em lên đây và làm sổ kt3 từ năm 1997 đến nay là ở được ngót ngét 17 năm. Nay muốn làm sổ hộ khẩu thì phải làm như thế nào ạ?. Hiện tại nhà em không có sổ đỏ, chỉ có giấy tờ mua nhà thôi ạ?. Có ra công an phường hỏi, thì được trả lời là phải có giấy tờ (kiểu như là giấy đã đăng kí làm sổ đỏ nhưng chưa lấy ý ạ?) Có thể tư vấn cho em được không ạ? 

     
    3346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343513   10/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn đối chiếu các quy định sau đây để biết cách giải quyết trường hợp cụ thể của mình.

    Theo quy định tại khoản 4 Điều 19 Luật Thủ đô số 25/2012/QH13 có hiệu lực từ 01/7/2013:

    "Công dân thuộc một trong các trường hp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

    a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

    b) Các trường hợp không thuộc đim a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ; đối với nhà thuê phải bảo đm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định củaHội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bn của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê."

    Theo khoản 2, 3, 4 Điều 20 Luật cư trú gồm các trường hợp:

    "2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản."

     

     
    Báo quản trị |