Thủ tục làm sổ hộ khẩu tại hà nội

Chủ đề   RSS   
  • #336028 30/07/2014

    quynhdang88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục làm sổ hộ khẩu tại hà nội

    Kính nhờ các luật sư và các thành viên giúp đỡ!

    Hiện nay, 2 vợ chồng tôi đang sinh sống ở Hà Nội và chúng tôi đang muốn làm hộ khẩu tại Hà Nội. Tuy nhiên, hiện nay đất và nhà ( tức sổ đỏ) mang tên bố mẹ chồng tôi và hộ khẩu  bố mẹ chồng tôi vẫn đang ở Thái Bình và không có ý định nhập khẩu Hà Nội. Bây giờ, vợ chồng tôi muốn làm sổ hộ khẩu trên đất của ông bà ( vì tôi sắp sinh em bé) thì thủ tục phải làm như thế nào? Tôi xin cảm ơn các thành viên và các luật sư!

     
    8828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336202   31/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Điều kiện đăng ký thường trú tại Hà Nội được quy định tại Luật thủ đô và Luật cư trú sửa đổi 2013

    Điều 19. Quản lý dân cư

    4. Công dân thuộc một trong các trường hp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

    a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

    b) Các trường hợp không thuộc đim a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ; đối với nhà thuê phải bảo đm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bn của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

     

    Trong trường hợp này thì căn nhà trên phải đứng tên vợ chồng bạn thì 2 bạn mới được phép đăng ký thường trú tại căn nhà đó

     
    Báo quản trị |  
  • #344108   12/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Nếu nhà đất của ông bà ở ngoại thành thì bạn có thể căn cứ khoản 3 Điều 19 Luật thủ đô: "Việc đăng ký thường trú ở ngoại thành được thực hiện theo quy định của pháp luật về cư trú" và khoản 1 Điều 20 Luật cư trú: "Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản". 

    Bạn có thể liên hệ với đồng chí Trưởng công an xã nơi có nhà đất đó để làm cho nhanh.

    - Nếu nhà đất ông bà ở nội thành, thì trước hết các bạn cứ nhập khẩu vào Hà Nội ở ngoại thành trước cũng được (chỗ nào mà người ta dễ cho nhập thì mình nhập trước), sau đó mình sẽ chuyển sau.

     
    Báo quản trị |