DanLuat 2015

thủ tục làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #279907 07/08/2013

    teddy24072010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục làm sổ đỏ

    ông bà ngoại tôi có một mảnh đất rộng hơn 300m, sau khi ông bà mất thì bác tôi là người sử dụng mảnh đất trên, trước nhà tôi ở nơi khác nhưng đến năm 2000 thì quay về đây ở, trên giấy tờ họp gia đình ( vì trước đây chủ yếu là viết tay), thì mảnh đất trên chia làm 4 phần, 1 phần của bác tôi, 1 phần của anh, 1 phần của chị, còn một phần đã được bán ( 50m, hiện mảnh này đã có sổ đỏ). Trong phần của chị tôi thì chị tôi chia ra làm 2 mảnh, 1 mảnh của chị tôi là 50m, 1 mảnh của gia đình tôi là 45m( chị tôi viết giấy viết tay cho lại gia đình tôi mảnh đất trên), giữa 2 nhà có 1 sân chung 20m, 1 ngõ đi chung 1.5m dài 7m, hiện trên 2 mảnh đất này đều xây 2 căn nhà bê tông 3 tầng, và vẫn đóng tiền thuế đất đầy đủ dưới tên của chị tôi. Đã rất nhiều lần gia đình tôi nộp hồ sơ để làm sổ đỏ, nhưng hết lần này lần khác đều không làm được. Cho đến ngày gần đây nhất tôi ra hỏi thì họ trả lời là do bây giờ nhà nước ban hành lại luật phân thửa đất gì đó ( tôi không hiểu về việc này lắm), nên giờ gia đình tôi không làm được sổ đỏ????Vậy kính xin bạn nào am hiểu về việc làm sổ đỏ thì chỉ cho tôi biết tôi phải làm thế nào? trả nhẽ không có cách nào làm được sổ hay sao trong khi nhà tôi luôn chấp hành đủ tất cả các nghĩa vụ với nhà nước khi có thông báo????????.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    5311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279961   07/08/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78148
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3739 lần


    Chào bạn!

    Không biết những con số bạn nêu trên là mét vuông hay mét ngang vậy?

    Bạn ở khu vực nào của Hà Nội (quận)? 

    .......

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #280089   08/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17991
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1125 lần


    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định mới nhất về diện tích tối thiều khi tách thửa là 30m2. Bạn làm thủ tục hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất theo quy định tại Điều 14 Nghị định 88/2009/NĐ-CP như sau:

    Điều 14. Hồ sơ và trình tự, thủ tục cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp thửa đất không có tài sản gắn liền với đất hoặc có tài sản nhưng không có nhu cầu chứng nhận quyền sở hữu hoặc có tài sản nhưng thuộc quyền sở hữu của chủ khác

    1. Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận nộp một (01) bộ hồ sơ gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

    c) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có).

    2. Trường hợp người đề nghị cấp Giấy chứng nhận nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã, thị trấn thì Ủy ban nhân dân xã, thị trấn có trách nhiệm thực hiện các công việc sau đây:

    a) Kiểm tra, xác nhận vào đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận về tình trạng tranh chấp quyền sử dụng đất; trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì kiểm tra, xác nhận về nguồn gốc và thời điểm sử dụng đất, tình trạng tranh chấp sử dụng đất, sự phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đã được xét duyệt.

    Trường hợp chưa có bản đồ địa chính thì trước khi thực hiện các công việc tại điểm này, Ủy ban nhân dân xã, thị trấn phải thông báo cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện thực hiện trích đo địa chính thửa đất;

    b) Công bố công khai kết quả kiểm tra tại trụ sở Ủy ban nhân dân xã, thị trấn trong thời hạn 15 ngày; xem xét giải quyết các ý kiến phản ánh về nội dung công khai;

    c) Gửi hồ sơ đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nơi có đất để thực hiện các công việc quy định tại các điểm b, c và d khoản 3 Điều này.

    3. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện có trách nhiệm thực hiện các nội dung công việc sau:

    a) Gửi hồ sơ đến Ủy ban nhân dân cấp xã để lấy ý kiến xác nhận và công khai kết quả theo yêu cầu quy định tại các điểm a và b khoản 2 Điều này đối với trường hợp nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện;

    b) Kiểm tra hồ sơ, xác minh thực địa trong trường hợp cần thiết; xác nhận đủ điều kiện hay không đủ điều kiện được chứng nhận về quyền sử dụng đất vào đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    c) Chuẩn bị hồ sơ kèm theo trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất (đối với nơi chưa có bản đồ địa chính) để Phòng Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp ký Giấy chứng nhận và ký hợp đồng thuê đất đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất;

    d) Trao Giấy chứng nhận cho người được cấp giấy, trường hợp nộp hồ sơ tại xã, thị trấn thì gửi Giấy chứng nhận cho Ủy ban nhân dân xã, thị trấn để trao cho người được cấp giấy.

    Như vậy căn cứ quy định viện dẫn trên bạn làm thủ tục hồ sơ xi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong thời gian xét duyệt hồ sơ cơ quan có thẩm quyền sẽ trả lời bằng văn bản cho bạn biết mảnh đất bạn có đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (08/08/2013)
  • #280434   10/08/2013

    luatsuvuhien
    luatsuvuhien

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 567
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn! Chúng tôi không biết bố mẹ bạn mất vào thời điểm nào, tốt nhất nếu anh chị em bạn không tranh chấp thì nên để cấp sổ theo đúng hiện trạng (tất nhiên phải phù hợp với hạn mức theo quy định của nơi có đất), sau khi cấp sổ xong tiến hành thủ tục kê khai di sản thừa kế, nếu phần đất không đủ diện tích tách thửa thì nên đứng tên đồng sở hữu hoặc ai đó dùng tiền mua lại phần sở hữu của người kia. Bạn không cung cấp cụ thể nên không thể tư vấn cho bạn được điều kiện tách thửa đối với trường hợp của bạn là như thế nào.Tuy nhiên, nếu bạn muốn biết cũng rất đơn giản, bạn làm đơn đề nghị gửi trực tiếp Văn phòng đăng ký nhà và đất tại nơi có đất để yêu cầu họ trả lời bằng văn bản, trường hợp cần hỏi tư vấn thì bạn gọi lại cho tôi.

    Luật sư: Nguyễn Văn Tân

    Giám đốc điều hành - Công Ty Luật Dương Khôi Minh

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6227/ Công Ty luật Dương Khôi Minh

    Đoàn luật sư Tp Hà Nội

    Luật sư: Dân sự - Hình sự - Đất đai, Hôn nhân gia đình

    Chuyên soạn thảo: Hợp đồng đặt cọc, vay tài sản; biên bản thoả thuận

    Làm thủ tục sang tên sổ đỏ, cấp mới, đính chính

    Tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn, khai sinh, nhận cha con có yếu tố nước ngoài

    Visa, giấy phép lao động.

     
    Báo quản trị |