Thủ tục làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #211680 05/09/2012

    snowlady0409

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục làm sổ đỏ

    Xin chào Luật sư!

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này. Gia đình tôi đang sinh sống ở Thanh Hóa, có 8 người con, 6 trai và 2 gái (mỗi người giờ ở mỗi nơi khác nhau). Bố tôi là con trưởng trong gia đình. Đất bố tôi đang sống là của ông bà để lại nhưng chưa cho ai ( ông bà tôi đã mất). Trong 60 năm qua gia đình tôi ở trên đất của ông bà, nhưng bố mẹ tôi là người đóng thuế đất hằng năm trên danh nghĩa của bố tôi (giấy tờ thuế đất đều ký tên bố tôi).

    Trong cuộc họp gia đình gần đây nhất (2 năm trước) tất cả anh em đã đồng ý cho bố tôi 1 phần (trong 3 lô đất của ông bà) có ký tên đầy đủ của các anh em trong gia đình.

    Nay bố tôi muốn làm sổ đỏ 1 lô đất (trong 3 lô đó) liệu có được không? hay chỉ được phép làm 1 sổ cho 3 lô đây ?

    Anh em giờ nảy sinh mâu thuẫn lật ngược lại những gì đã ký và cam kết. Giấy cam kết có chữ ký của 2 năm trước có còn giá trị để làm thủ tục sổ đỏ không?

    Tôi có 2 vấn đề cần tư vấn vậy.

    Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi.

    Mong được hồi âm sơm.

    Xin chân thành cảm ơn!.

     

     
    3775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211786   06/09/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2758 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, VPLS Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

    Chào bạn!

    - Một trong những điều kiện để được cấp GCN QSD đất theo quy định tại Điều 49 và Điều 50 Luật đất đai hiện hành là: "Đất không có tranh chấp". Do vậy, nếu thửa đất gia đình bạn đang sử dụng mà có tranh chấp thì không đủ điều kiện cấp GCN QSD đất. Gia đình bạn phải giải quyết xong tranh chấp thì căn cứ vào biên bản thỏa thuận hoặc bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì UBND mới cấp GCN QSD đất cho gia đình bạn.

    - Nếu trước đó trong các hồ sơ, tài liệu của các cơ quan quản lý đất đai không có tên của ông bà bạn mà chỉ có tên của bố bạn. Ngoài ra, các cô, chú, bác của bạn cũng không có văn bản, tài liệu nào chứng minh quyền sử dụng đất hợp pháp của ông, bà bạn theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai thì mới có căn cứ để xác định bố bạn là chủ sử dụng hợp pháp thửa đất đó. Việc bố bạn được công nhận 1 thửa đất hay 3 thửa đất phụ thuộc vào các giấy tờ về quyền sử dụng quy định theo ĐIều 50 Luật đất đai;

    - Nếu ông bà bạn đã chết quá 10 năm và nhà đất đứng tên ông bà thì các cô, chú, bác bạn chỉ được chia nhà đất đó nếu có sự đồng ý của người đang sử dụng (bố bạn);

    - Biên bản thỏa thuận chia thừa kế chỉ có giá trị pháp lý nếu có sự đồng ý của tất cả các thừa kế và có xác nhận của chính quyền địa phương. Nếu trong thời hiệu khởi kiện về thừa kế của ông bà bạn mà gia đình bạn đã có biên bản thỏa thuận về thừa kế (không có xác nhận của chính quyền địa phương) nay đã hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế thì bố bạn vẫn có thể được nhận phần di sản đó theo quy định tại Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn giải quyết các vụ án dân sự, hôn nhân và gia đình.

     

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #212099   07/09/2012

    snowlady0409
    snowlady0409

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật sư!

    Rất cảm ơn Luật sư đã trả lời thư của tôi.

    Như đã viết ở trên, 2 năm trước gia đình tôi có họp gia đình và đã ký vào biên bản họp gia đình (đã có công chứng của địa phương). Nhưng hiện tại bố tôi mới bắt đầu làm sổ đỏ. Mong Luật sư tư vấn thêm giúp tôi:

    - Biên bản cuộc họp có chữ ký và xác nhận của địa phương (2 năm trước) có còn giá trị để bố tôi tiến hành làm sổ đỏ hiện tại (vì đã 2 năm rồi).

    - Trước đây là 1 lô đất to (nhưng hiện tại đã chia làm 3 để xây dựng cho tiện) bố tôi đã đóng thuế đất 60 năm nay trên danh nghĩa của bố tôi. Nay tôi chỉ muốn làm 1 mảnh trong 1 lô to đấy có được không?

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi thêm một số vấn đề còn băn khoăn.

    Trân Trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #212500   09/09/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2758 lần
    Lawyer

    Luật sư trả lời:

    Chào bạn!
    - Pháp luật không quy định thời hiệu có hiệu lực của văn bản thỏa thuận của gia đình về tài sản. Do vậy, nếu gia đình bạn đã thỏa thuận cách đây 2 năm thì vẫn có thể sử dụng làm căn cứ để thực hiện các cam kết trong văn bản đó trừ trường hợp nay có tranh chấp;

    - Việc bố bạn được cấp GCN QSD đất bao nhiêu m2 phụ thuộc vào các giấy tờ về quyền sử dụng đất của bố bạn theo quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 5 Điều 50 Luật đất đai. Nếu đất đứng tên người khác thì việc sử dụng lâu năm cũng không có nhiều giá trị.

    - Nếu gia đình bạn hiện đang có tranh chấp thì phải giải quyết tranh chấp đó xong thì mới được cấp GCN QSD đất.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn