DanLuat 2015

Thủ tục làm lại sổ hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #350158 14/10/2014

    Thủ tục làm lại sổ hộ khẩu

    Hiện gia đình tôi muốn làm lại sổ hộ khẩu thì tôi phải làm ở đâu (UBND xã hay là tới Công an huyện)? Thủ tục như thế nào?

    Tôi xin cảm ơn!

     
    35313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350347   15/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Điều kiện cấp lại sổ hộ khẩu:

    Khoản 2, Điều 24 Luật Cứ trú 2006 quy định: "Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại"

    2. Hồ sơ cấp lại sổ hộ khẩu:

    Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

    3. Nơi nộp hồ sơ cấp lại sổ hộ khẩu:

    - Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

    - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    4. Thời hạn giải quyết:

    Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp lại sổ hộ khẩu cho công dân.

    5. Lệ phí:

    Nộp lệ phí theo quy định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

    6. Cơ sở pháp lý:

    - Luật cư trú sửa đổi năm 2013;

    - Luật Cư trú 2006

    - Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết và biện pháp thi hành Luật Cư trú;

    - Thông tư 52/2010/TT-BCA hướng dẫn Luật cư trú, Nghị định 107/2007/NĐ-CP và 56/2010/NĐ-CP về cư trú;

    - Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành;

    - Thông tư 02/2014/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #350593   17/10/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn,
     
    Thủ tục cấp lại sổ hộ khẩu được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 10 Thông tư 52/2010/TT-BCA:
     
    "2. Trường hợp sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Sổ hộ khẩu được đổi, cấp lại có số, nội dung như sổ hộ khẩu đã cấp.

    Hồ sơ đổi, cấp lại sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Trường hợp cấp lại sổ hộ khẩu phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

    b) Sổ hộ khẩu (đối với trường hợp đổi sổ hộ khẩu do bị hư hỏng) hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể (đối với trường hợp đổi từ mẫu sổ cũ đổi sang mẫu sổ mới).

    3. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú phải đổi, cấp lại sổ hộ khẩu."

     
    Trân trọng.
     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #370237   03/02/2015

    hipcongtu
    hipcongtu

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chi em tên trung ro hoàn cảnh bố mẹ em bỏ nhau em dc bà đón vè nuôi ?em ỏ vs ba từ bé cho đến nay em vân cho co sổ hộ khâu .bgio em muốn làm sổ hộ khau thi lam the nào ? em con mỗi giấy khai sinh bản sao ? chi giup em dc ko ?

     
    Báo quản trị |  
  • #384407   21/05/2015

    phuong253
    phuong253

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    sổ nhân hộ khẩu nhà em bị mất, giờ em muốn làm lại có được không? nếu được thì em cần làm những bước nào? chị gúp em được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #384583   22/05/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:  

    Sổ hộ khẩu bị mất thì được cấp lại. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ là Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (mẫu HK02) có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

    Bạn liên hệ với Công an quận/huyện để xin cấp lại nhé. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp lại sổ hộ khẩu cho bạn. 

    Về lệ phí: bạn sẽ phải nộp lệ phí theo quy định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

    Việc xin cấp lại hộ khẩu rất đơn giản, bạn nên tự thực hiện cho đỡ mất chi phí nhé. Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
  • #392842   19/07/2015

    cho e hỏi, trường hợp bị mất sổ. sẽ làm lại sổ mới. nhưng trong trường hợp tìm thấy sổ cũ, thì sổ cũ có thể giao dịch đc ko. sổ cũ có đương nhiên bị hủy ko.

    ví dụ em dùng sổ cũ, đi làm giấy tờ, hay làm việc gì đó liên quan, thì sử dụng đc nữa ko.

     
    Báo quản trị |  
  • #394899   03/08/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Khi đã làm sổ mới rồi thì sổ mới sẽ có số series riêng, ngày tháng làm sổ riêng bạn nhé, và sổ cũ bạn phải hủy theo đúng quy định, để người khác cũng không được sử dụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #446558   15/02/2017

    rong2con
    rong2con

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    e làm lại sổ hộ khẩu mới. khi viết phiếu bảo những người đã tách khỏi hộ khẩu có cần phải viết vô k ak

     
    Báo quản trị |  
  • #446577   15/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1285)
    Số điểm: 7212
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 27 Luật cư trú 2006 quy định “người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu được tách khẩu”.Như vậy, trường hợp của bạn là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có nhu cầu tách sổ hộ khẩu, bạn có đủ điều kiện để được tách hộ khẩu; và khi viết phiếu báo thay đổi hộ khẩu thì những người đã tách khỏi hộ khẩu không cần phải viết tên những người đã tách khẩu trên sổ vì  họ đã tách và không liên quan đến việc mình đang thực hiện.

    Trân trọng!

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net