DanLuat 2015

THỦ TỤC LÀM HỘ KHẨU TẠI TPHCM

Chủ đề   RSS   
  • #488181 29/03/2018

    shinbonca

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC LÀM HỘ KHẨU TẠI TPHCM

    Chào Luật sư,

    Từ tháng 9/2015 - tháng 09/2017 tôi có làm đăng ký KT3 tại Q. Bình Thạnh, nhưng sau đó vì 1 số lý do tôi chuyển qua nhà thuê khác cùng hẻm nhưng khác địa chỉ và chỉ đăng ký tạm trú tại địa chỉ mới tầm 6 tháng tức là đến tháng 03/2018, nay tôi vừa mới mua nhà tại Q9 thủ tục đã sang tên tôi, luật sư cho tôi hỏi nếu trong điều kiện của tôi như vậy tôi có đầy đủ thời gian để làm hộ khẩu tại Q9 nơi nhà tôi mới mua không, hay chỉ làm được KT3 nơi này.

    Xin chân thành cảm ơn

     
    6995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488248   29/03/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 – Điều 20 – Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật cư trú 36/2013/QH13 thì:điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
    ....
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    Hiện tại ban  đang sinh sống và muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại TPHCM (là quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương) do đó để đăng ký hộ khẩu thường trú tại đây thì anh phải có thời gian tạm trú tại TPHCM từ 02 năm trở lên (có xác nhận hoặc có sổ đăng ký tạm trú) và trường hợp của bạn là đủ điều kiện để nhập hộ khẩu.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    shinbonca (30/03/2018)
  • #510702   24/12/2018

    Nguyentiencuong109
    Nguyentiencuong109

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua nhà 2 năm nhưng không làm KT3 có được làm hộ khẩu

    Xin chào Thư Viện Pháp Luật, Hiện nay tôi có mua được nhà ở Q4 do 2 vợ chồng cùng đứng tên, tôi đã sống học tập ở SG 15 năm, nay tôi muốn làm hộ khẩu cho gia đình nhưng trước giờ không làm KT3 nên khi đi làm hộ khẩu bị từ chối. Vậy có cách nào để chứng minh tôi ở SG trên 2 năm. Tôi đã có hợp đồng lao động vô thời hạn ở CTy TPHCM vậy tôi có đủ điều kiện làm hay không? Và cách thức làm như nào? Xin cảm ơn Cường Nguyên
     
    Báo quản trị |  
  • #510711   24/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Điều 20 Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung 2013 quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    “Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; …

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp…”

    Như vậy, không đăng ký tạm trú dài hạn (KT3) tại TP.HCM, làm việc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp thì bạn vẫn được nhập hộ khẩu vào TP.HCM theo quy định tại Khoản 3 Điều 20 Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung 2013 nếu như có hợp đồng lao động hơn 2 năm kể từ ngày làm việc tại TP.HCM. Cụ thể là:

    - Giấy tờ, tài liệu chứng minh là người đang làm việc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn tại các cơ quan, tổ chức bao gồm một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau:

    + Giấy giới thiệu (ký tên, đóng dấu, ghi rõ họ tên) của thủ trưởng đơn vị trực tiếp (kể cả quân đội nhân dân và công an nhân dân) kèm theo một trong các giấy tờ, tài liệu sau:

    * Hợp đồng lao động không xác định thời hạn theo pháp luật lao động (áp dụng cho mọi cơ quan, tổ chức, kể cả các tổ chức thuộc các thành phần kinh tế có sử dụng lao động);

    * Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước theo pháp luật cán bộ, công chức.

    + Riêng đối với những người là lãnh đạo thuộc cơ quan, tổ chức thì quyết định của cấp có thẩm quyền về bổ nhiệm, điều động lãnh đạo thuộc cơ quan, tổ chức hoặc giấy tờ chứng minh là người lãnh đạo thuộc cơ quan, tổ chức đó thay cho hợp đồng không xác định thời hạn.

    + Xác nhận (ký tên, đóng dấu) của thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý trực tiếp (kể cả quân đội nhân dân và công an nhân dân) về việc công dân đang làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn (áp dụng cho mọi cơ quan, tổ chức, kể cả các tổ chức thuộc các thành phần kinh tế có sử dụng lao động) hoặc theo chế độ hợp đồng làm việc không xác định thời hạn.

    Thủ trưởng đơn vị quản lý trực tiếp là thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị lực lượng vũ trang được sử dụng con dấu riêng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-