thủ tục làm giấy ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #291024 11/10/2013

    dangduong338

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    thủ tục làm giấy ủy quyền

    Xin chào luật sư, xin luật sư tư vấn giúp

    Người nước ngoài ở Canada khi làm giấy ủy quyền tặng cho người VN nhà và đất, giấy ủy quyền được làm tại Canada cần có những thủ tục gì?

    Ở Mỹ, khi làm giấy ủy quyền thì phải có xác nhận của công chứng viên ( Notary public ) và xác nhận của Bộ Ngoại giao Tiểu bang mới gởi cho Đại Sứ Quán VN tại Mỹ để hợp pháp hóa ( gởi qua đường bưu điện ). Vậy còn ở Canada thì sao? Có cần xác nhận của Bộ Ngoại giao Tiểu bang không?

    Xin cám ơn.

     
    23058 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dangduong338 vì bài viết hữu ích
    tucanh.na@gmail.com (05/01/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291573   15/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Ý bạn là nhà và đất đó ở Việt Nam hay là đang nằm ở tại Canada? Trường hợp này thì tại cũng có Đại sứ quán  VN Canada về phía VN thì sẽ không có thủ gì thay đổi như với Mỹ, có thể bạn liên hệ với bên Canada để hỏi thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #291578   15/10/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    dangduong338 viết:

    Xin chào luật sư, xin luật sư tư vấn giúp

    Người nước ngoài ở Canada khi làm giấy ủy quyền tặng cho người VN nhà và đất, giấy ủy quyền được làm tại Canada cần có những thủ tục gì?

    Ở Mỹ, khi làm giấy ủy quyền thì phải có xác nhận của công chứng viên ( Notary public ) và xác nhận của Bộ Ngoại giao Tiểu bang mới gởi cho Đại Sứ Quán VN tại Mỹ để hợp pháp hóa ( gởi qua đường bưu điện ). Vậy còn ở Canada thì sao? Có cần xác nhận của Bộ Ngoại giao Tiểu bang không?

    Xin cám ơn.

    Những giao dịch liên quan tới đất đai ở Việt Nam thi người đó phải về Việt Nam làm ủy quyền chứ không thể làm ủy quyền từ nước ngoài được.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #291668   16/10/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    QuyetQuyen945 viết:

    Những giao dịch liên quan tới đất đai ở Việt Nam thi người đó phải về Việt Nam làm ủy quyền chứ không thể làm ủy quyền từ nước ngoài được.

    Trân trọng!

    Chào bạn QQ !

    Quy định trên là từ văn bản nào vậy bạn ?

    Cảm ơn bạn nhiều !

     
    Báo quản trị |  
  • #291696   16/10/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Đó là quy định tại Khoản 1 Điều 65  Luật công chứng bạn à.

    Điều 65. Việc công chứng của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài

    1. Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch theo quy định của Luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao, trừ hợp đồng mua bán, chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp bất động sản, hợp đồng góp vốn bằng bất động sản, văn bản thoả thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản là bất động sản.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (16/10/2013) dangduong338 (18/10/2013)
  • #292237   18/10/2013

    dangduong338
    dangduong338

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    [quote=QuyetQuyen945]

    Đó là quy định tại Khoản 1 Điều 65  Luật công chứng bạn à.

    Điều 65. Việc công chứng của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài

    1. Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch theo quy định của Luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao, trừ hợp đồng mua bán, chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp bất động sản, hợp đồng góp vốn bằng bất động sản, văn bản thoả thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản là bất động sản.

     

     

    Nếu Luật công chứng quy định như vậy, xin cho tôi hỏi:

    Khi đồng thừa kế đang định cư ở nước ngoài, họ muốn cho toàn bộ di sản thừa kế nhà đất ở VN cho người thừa kế còn lại ở VN toàn quyền sử dụng ( làm giấy chủ quyền, tặng, cho, bán, chuyển nhượng...) nhưng họ không thể về VN làm giấy tờ. Vậy phải làm sao, xin hướng dẫn giúp.

    Cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #292471   20/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    Chào bạn dangduong338 !

    Điều 65. Việc công chứng của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài

    1. Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch theo quy định của Luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao, trừ hợp đồng mua bán, chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp bất động sản, hợp đồng góp vốn bằng bất động sản, văn bản thoả thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản là bất động sản.

    Như vậy trường hợp bạn làm hợp đồng uỷ quyền thì không phải thuộc trường hợp không thuộc thẩm quyền của cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài (Đại sứ quán).

    Bạn có thể làm uỷ quyền cho một người ở VN , ví dụ là ông Nguyễn Văn A.

    Nội dung uỷ quyền bạn phải ghi rỏ là thay mặt bạn để khai nhận và phân chia di sản.

    Cụ thể là cho, tặng phần di sản mà bạn đươc hưởng cho :

    -Nguyễn Văn B

    -Nguyễn Văn C

    -Nguyễn Văn D . . .

    Sau đó nhờ Đại sứ quán VN xác nhận và gởi về cho ông A ra công chứng làm thủ tục "thụ uỷ" (đồng ý nhận uỷ quyền) là có giá trị.

    Khi có giấy uỷ quyền hợp pháp thì ông A sẽ thay mặt bạn, cùng với các đồng thừa kế khác cùng ra công chứng ở VN làm giấy khai nhận và phân chia di sản. 

    Chú ý : ông Nguyễn Văn A phải là người không có liên quan đến di sản (không phải là một trong những người thừa kế); Lý do là người nhận uỷ quyền không được thực hiện các giao dịch với chính mình. 

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 21/10/2013 05:55:59 SA Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 20/10/2013 11:13:51 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    dangduong338 (21/10/2013)