Thủ tục làm giấy khai sinh cho con sinh ở nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #92744 04/04/2011

    tiotifo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục làm giấy khai sinh cho con sinh ở nước ngoài

    #17365d;">Xin chào Luật sư,

    #17365d;">Chị chồng tôi lấy chồng Đài Loan, sinh 1 bé trai ở ĐL có Giấy chứng sinh. Hiện giờ gia đình chị đã về TP.HCM sinh sống. Hiện chị đã có HK ở TP.HCM, chồng vẫn mang quốc tịch ĐL nhưng bé trai khi xin nhập HK ở TP.HCM thì CQCN yêu cầu phải có Giấy khai sinh.

    #17365d;">Xin hỏi thủ tục làm Giấy khai sinh cho bé như thế nào ? Quy định tại VB nào ? Ngoài ra nơi nào có thể nhận thực hiện dịch vụ này ?

    #17365d;">Xin chân thành cám ơn Luật sư và kính chúc sức khỏe.
     
    12801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92757   04/04/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần



    Chào Bạn,

    Theo  #0070c0;">Thông tư 11/2008/TTLT-BTP_BNG
    #0070c0;"> thì :

    1. Đăng ký khai sinh

    a) Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước mà trẻ em sinh ra hoặc ở nước mà cha, mẹ của trẻ em là công dân Việt Nam cư trú, thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    Cơ quan đại diện Việt Nam chỉ đăng ký khai sinh cho trẻ em nếu cha mẹ nhất trí lựa chọn quốc tịch Việt Nam cho trẻ em đó theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

    b) Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tương tự như quy định tại Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP.

    c) Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, còn người kia là người nước ngoài, thì việc xác định quốc tịch cho trẻ em được thực hiện theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

    d) Xác định họ và quê quán

    Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.

    Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ.

    đ) Ghi về nơi sinh

    Trường hợp trẻ em được sinh ra ở nước ngoài, mục nơi sinh được ghi theo tên thành phố, tên nước, nơi trẻ em đó được sinh ra (Ví dụ: Luân Đôn, Liên hiệp vương quốc Anh và Bắc Ai-len; Bec-lin, Cộng hòa liên bang Đức).

    #0070c0;">Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp giấv chứng sinh (theo mẫu quy định) và #ffff00; font-size: 13px;">xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

    Theo như bạn trình bày, thì Bố của bé ở Đài Loan có thể đến cơ quan Đại diện Việt nam tại Đài Loan để làm khai sinh cho cháu.


    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.