DanLuat 2015

Thủ tục khi thực hiện gói thầu thi công lắp đặt nội thất

Chủ đề   RSS   
  • #399277 12/09/2015

    Thủ tục khi thực hiện gói thầu thi công lắp đặt nội thất

    Chào Luật sư.

    Xin luật sư giúp đỡ em giải đáp những khúc mắc trong vấn đề về trình tự thủ tục

    Em hiện đang công tác trong 1 đơn vị hành chính sự nghiệp, khối Y tế. Hiện bệnh viện e đang xây dựng cơ sở mới, bên em có thuê 2 đơn vị A và B thực hiện thi công lắp đặt nội thất phòng họp lãnh đạo và phòng hội trường. Gói thầu số 1 là thi công phòng họp lãnh đạo, do công ty A thực hiện thi công lắp đặt nội thất, tổng giá trị gói thầu khoảng 315 triệu. Gói thầu số 2 là thi công phòng hội trường, do công ty B thực hiện thi công lắp đặt nội thất, tổng giá trị gói thầu khoảng 200 triệu. Bên công ty A có làm báo cáo kinh tế kĩ thuật cho cả 2 gói. Em mới ra trg, đây cũng là lần đầu tiên em được nhận làm gói thầu xây dựng như thế này nên không trành khỏi bỡ ngỡ. Em cũng đã tham khảo ý kiến của 1 số cô chú đi trước, nhưng mỗi người lại cho em một ý kiến khác nhau. Hiện em đang rất bối rối không biết phải bắt đầu từ đâu, và bắt đầu như thế nào. Em mong luật sư tư vấn giúp em những vấn đề như sau:

    1, Hai gói thầu này đều là lắp đặt thiết vị như ốp tường, mua bàn ghế, loa đài trong phòng họp, hội trường thì có thế coi đâu là một gói thầu xây lắp được không ạ?

    2, Liệu công ty A có được lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho cả 2 gói thầu không ạ?

    3, Đơn vị nào có thẩm quyền thẩm tra bản vẽ thi công và dự toán của công trình này ạ?

    Vì thời gian gấp gáp nên em mong nhận được sự giúp đỡ sớm từ luật sư ạ

    Em cảm ơn Luật sư, cảm ơn BQT thuvienphapluat nhiều ạ

    Chúc Luật sư có sức khỏe dồi dào và hạnh phúc

     
    2329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482430   16/01/2018

    HocVienTuPhap
    HocVienTuPhap

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 11 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 12 Điều 4 Luật đấu thầu năm 2013 thì: "Đấu thầu là quá trình lựa chọn nhà thầu để ký kết và thực hiện hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp; lựa chọn nhà đầu tư để ký kết và thực hiện hợp đồng dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án đầu tư có sử dụng đất trên cơ sở bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế.
    Có thể thấy, đấu thầu là quá trình chủ đầu tư lựa chọn nhà thầu để đáp ứng các yêu cầu của mình. Theo đó, bên mua sẽ tổ chức đấu thầu để bên bán (các nhà thầu) cạnh tranh nhau. Mục tiêu của bên mua là có được các hàng hóa và dịch vụ thỏa mãn các yêu cầu của mình về kĩ thuật, chất lượng và chi phí thấp nhất. Mục đích của nhà thầu là giành được quyền cung cấp mua hàng hóa, dịch vụ đó với giá đủ bù đắp các chi phí đầu vào và đảm bảo mức lợi nhuận cao nhất có thể. 
    Đấu thầu là một giai đoạn tiền hợp đồng. Hoạt động đấu thầu luôn gắn với quan hệ mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Mục đích cuối cùng của đấu thầu là giúp bên mời thầu tìm ra chủ thể có khả năng cung cấp hàng hóa, dịch vụ với chất lượng và giá cả tốt nhất. Sau khi quá trình đấu thầu hoàn tất, người trúng thầu sẽ cùng với người tổ chức đấu thầu đàm phán, để ký hợp đồng mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hay xây lắp công trình.
    Hai gói thầu này đều là lắp đặt thiết bị như ốp tường, mua bàn ghế, loa đài trong phòng họp, hội trường thì có thế coi đây là một gói thầu xây lắp không?
    "Gói thầu là một phần hoặc toàn bộ dự án, dự toán mua sắm; gói thầu có thể gồm những nội dung mua sắm giống nhau thuộc nhiều dự án hoặc là khối lượng mua sắm một lần, khối lượng mua sắm cho một thời kỳ đối với mua sắm thường xuyên, mua sắm tập trung” (Khoản 22 Điều 4 Luật Đấu thầu năm 2013). 
    Theo quy định tại Điều 65 Luật Đấu thầu năm 2013 về hợp đồng với nhà thầu được lựa chọn thì:
     "1. Sau khi lựa chọn được nhà thầu, chủ đầu tư đối với dự án, bên mời thầu đối với mua sắm thường xuyên, đơn vị mua sắm tập trung hoặc đơn vị có nhu cầu mua sắm đối với mua sắm tập trung và nhà thầu được lựa chọn phải tiến hành ký kết hợp đồng thực hiện gói thầu. Đối với nhà thầu liên danh, tất cả thành viên tham gia liên danh phải trực tiếp ký, đóng dấu (nếu có) vào văn bản hợp đồng. Hợp đồng ký kết giữa các bên phải tuân thủ quy định của Luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan.
    2. Một gói thầu có thể được thực hiện theo một hoặc nhiều hợp đồng; trong một hợp đồng có thể áp dụng một hoặc nhiều loại hợp đồng quy định tại Điều 62 của Luật này. Trường hợp áp dụng nhiều loại hợp đồng thì phải quy định rõ loại hợp đồng tương ứng với từng nội dung công việc cụ thể.
    Như vậy, đối chiếu theo những thông tin mà bạn đã cung cấp, có thể thấy: 
    - Đây là dự án lắp đặt nội thất cho cơ sở mới của bệnh viện; gồm hai gói thầu là: thi công lắp đặt nội thất phòng họp lãnh đạo (gói thầu số 1) và thi công lắp đặt nội thất phòng hội trường (gói thầu số 2) 
    - Công ty A được lựa chọn để thực hiện gói thầu số 1; công ty B được lựa chọn để thực hiện gói thầu số 2. Theo quy định của pháp luật thì khi được lựa chọn để thực hiện gói thầu, mỗi công ty sẽ phải kí kết hợp đồng với bên mời thầu – là bệnh viện của bạn để thực hiện gói thầu của mình.
    -Từ định nghĩa "gói thầu” quy định tại Khoản 22 Điều 4 và hợp đồng với nhà thầu được lựa chọn quy định tại Điều 65 Luật Đấu thầu 2013, hoàn toàn có căn cứ để gộp hai gói thầu số 1 và số 2 thành một gói thầu xây lắp. Bởi lẽ: 
    •Hai gói thầu nhỏ này đều có nội dung mua sắm giống nhau, tính chất tương tự nhau nên có thể xác định là một gói thầu
    •Pháp luật cho phép một gói thầu có thể được thực hiện theo một hoặc nhiều hợp đồng mà không ghi nhận cụ thể: "nhiều hợp đồng” là nhiều hợp đồng đối với một nhà thầu duy nhất hay nhiều hợp đồng được ký kết giữa bên mời thầu với nhiều nhà thầu khác nhau. Do đó được áp dụng hoàn toàn theo ý hiểu và việc hiểu "nhiều hợp đồng” được xác định là nhiều hợp đồng được ký kết với nhiều chủ thể khác nhau cũng hoàn toàn hợp lý. Trong trường hợp của bạn, có sự xuất hiện của hai hợp đồng: Hợp đồng giữa bên mời thầu- Công ty A và hợp đồng giữa bên mời thầu - Công ty B. Pháp luật hoàn toàn ghi nhận việc gói thầu được thực hiện theo nhiều hợp đồng.
    Như vậy, bệnh viện của bạn có quyền được gộp gói thầu của hai công ty này và gọi chung là gói thầu xây lắp xuất phát từ tính tương tự của hai gói thầu cũng như từ quyền thực hiện gói thầu thông qua nhiều hợp đồng với nhiều chủ thể như đã phân tích ở trên.
    Công ty A có được lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho cả 2 gói thầu không?
    Như đã trình bày ở trên thì công ty A và công ty B là hai công ty độc lập, kí kết hai hợp đồng riêng biệt với công bạn. Trong nội dung của hợp đồng có đặt ra những điều khoản về quyền và nghĩa vụ của các bên, trong đó có nghĩa vụ lập báo cáo kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dư toán của gói thầu. Chính vì vậy, công ty A không có quyền lập báo lập báo cáo kinh tế kĩ thuật, thiết kế kĩ thuật, thiết kế thi công và dự toán cho gói thầu của công ty B. 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-