Thủ tục khi người lao động nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #539916 29/02/2020

    MichelePhan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục khi người lao động nghỉ thai sản

    Trong Công ty mình có trường hợp: Nhân viên nữ xin nghỉ thai sản trước sinh 01 tháng. thủ tục mình phải làm thế nào và bao gồm những loại giấy nào? nếu có mẫu cho mình xin có được không?
     

     
    440 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MichelePhan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540031   29/02/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Khi lao động nữ nghỉ thai sản, người sử dụng lao động thực hiện các bước sau:Báo giảm NLĐ nghỉ thai sản: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con tổng là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. (khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội)
    Thành phần hồ sơ:
    - Tờ khai điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH);
    - Tờ khai đơn vị điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK3-TS ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH);
    - Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (D02-TS); Bảng kê hồ sơ nếu phát sinh truy thu. (mẫu này được ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017);
    - Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).
    Như vậy, khi người lao động nghỉ thai sản thì công việc đầu tiên phải làm đó là báo giảm lao động. Còn về vấn đề thủ tục, hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho người lao động thì sau khi người lao động nghỉ sinh và đi làm mới tiến hành thực hiện thủ tục này (khoản 1 Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội). Anh nên liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nơi làm thủ tục để được hướng dẫn chi tiết hơn anh nhé. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540113   29/02/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 234 lần


    Về mức hưởng thai sản:
     
    Quy định về mức hưởng chế độ thai sản theo đó:
     
    Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Hồ sơ bạn tham khảo luật, bắt buộc phải có giấy xác nhận của bệnh viện, tùy trường hợp cụ thể.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #541950   27/03/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Thứ nhất, về vấn đề thời gian được hưởng chế độ thai sản.

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    Thứ hai, về hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

    - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

    - Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

    -Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

     
    Báo quản trị |