DanLuat 2015

Thủ tục khai sinh cho con sinh 10/2010 khi thay đổi nơi thường trú

Chủ đề   RSS   
  • #108289 06/06/2011

    dongthuychung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục khai sinh cho con sinh 10/2010 khi thay đổi nơi thường trú

    vào ngày 26/10/2010 tôi sinh một bé gái -- nhưng từ đó đến nay tôi vẫn chưa làm giấy khai sinh cho cháu - khi đó hộ khẩu thường trú của tôi vân đang ở tuyên quang đến ngày 24/5/2011 tôi nhập hộ khẩu về hà nội và muốn làm giấy khai sinh cho cháu

    cho tôi hỏi muốn làm giấy khai sinh cho cháu và nhập hộ khẩu cho cháu tôi cần phải làm những thủ tục gi?
    giấy chứng sinh của cháu tôi ghi địa chỉ thường trú là ở tuyên quang

    Tôi ra UBNd phường làm giấy khai sinh cho cháu - thì cán bộ tư pháp trả lời là phải đến bênh viện nơi tôi sinh cháu  xin ghi lại địa chỉ thường trú trên giấy chứng sịnh của cháu giống như hộ khẩu bây giờ  -- vậy theo luật sư cán bộ tư pháp xã làm như vậy có đứng không
     
    3292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #108724   07/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,
            Trong trường hợp này, để đăng ký khai sinh cho cháu, chị phải nộp hồ sơ đăng ký khai sinh, bao gồm các giấy tờ sau đây đến UBND xã phường thị trấn nơi cư trú của vợ chồng chị (hoặc của chị):
    - Giấy chứng sinh
    - Bản sao GIấy đăng ký kết hôn của vợ chồng anh chị
        
        Thẩm quyền đăng ký khai sinh là UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú của chị.

        Tuy nhiên, vì giấy chứng sinh ghi nơi đăng ký thường trú của chị là ở Tuyên Quang vì vậy UBND phường nơi chị cư trú hiện tại có quyền từ chối đăng ký khai sinh cho con chị. Họ đã hướng dẫn chị phải xin một giấy chứng sinh khác ghi nơi cư trú mới của chị là hoàn toàn đúng.
         Ngoài ra, chị đã đăng ký khai sinh quá thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh cháu, vì vậy chị còn phải nộp một khoản tiền phạt do đăng ký khai sinh muộn.

    (theo Điều 13,14,15 của Nghị định 158/2005/NĐ - CP về đăng ký hộ tịch)

    Thân chào chị!

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-