DanLuat 2015

THỦ TỤC KẾT HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #120601 28/07/2011

    kompa162

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    THỦ TỤC KẾT HÔN

    Luật sư cho em hỏi: Em và người yêu quen nhau nhưng gia đình em không đồng ý, tụi em trốn đi nơi khác sống ( khác xã nhưng cùng huyện nơi em ở). Vậy bây giờ tụi em muốn đăng ký kết hôn thì có thể đăng ký ở chỗ ở mới không, thủ tục đăng ký như thế nào ? Và có phải là làm đám cưới rồi mới được đăng ký kết hôn không ? Em cảm ơn luật sư !

    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng ....

     
    4423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #120707   29/07/2011

    k3405
    k3405
    Top 500
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 16 lần


    thế này bạn ạh.
    thứ nhất hai bạn phải đủ tuổi: nam là 19 tuổi 1 ngày trở lên. nữ là 17 tuổi 1 ngày trở lên!
    các bạn có thể đăng ký kết hôn tại một trong hai nơi bạn và người yêu bạn có hộ khẩu thường trú.
    bạn phải mang hộ khẩu của nhà bạn và nhà người yêu lên xã mà một trong hai có hộ khẩu thường trú để đăng ký. bạn có thể hỏi cán bộ xã để biết thêm cụ thể và chi tiết hơn.
    về vấn đề đám cưới thì luật không quy định, chỉ cần đăng ký kết hôn hợp pháp hai bạn xẽ chính thức là vợ chồng.
    tuy nhiên nói về mặt đạo đức thì khuyên bạn nên được sự đồng ý của gia đình và nên tổ chức đám cưới cho hợp với thuần phong mỹ tục, văn hóa người việt nam!
    thân ái!

    http://kine.cyworld.vn/detail/12000100544/89

     
    Báo quản trị |  
  • #120738   29/07/2011

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2650)
    Số điểm: 18740
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1017 lần
    SMod

    Đăng ký ở đâu cũng được, miễn đáp ứng các điều kiện quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình.
    Đăng ký ở xã của chồng thì bạn phải về xã của mình xin #c00000;">Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND xã của bạn cấp và đăng ký tại xã của bạn thì ngược lại
     
    Báo quản trị |  
  • #120753   29/07/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    k3405 viết:

    bạn phải mang hộ khẩu của nhà bạn và nhà người yêu lên xã mà một trong hai có hộ khẩu thường trú để đăng ký. 


    Bạn sai cơ bản về thủ tục đăng ký kết hôn mất rồi.

    @ #0072bc;">kompa162
    :

    Bạn nói rằng "tụi em đã trốn đi nơi khác sống" nên tôi nghĩ các bạn chỉ trốn đến đó ở tạm thời thôi. vì vậy mà việc ĐKKH vẫn phải tiến hành tại một trong hai nơi mà bạn và người yêu bạn có hộ khẩu thường trú như #0072bc;">k3405 đã tư vấn, chứ chỗ bạn đến ở không có thẩm quyền ĐKKH cho các bạn. Nhưng thủ tục ĐKKH thì không đơn giản như vậy.

    Điều 18 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định:

    Thủ tục đăng ký kết hôn

    1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại Chương V của Nghị định này.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

    Do vậy, nếu ĐKKH tại UBND xã nơi bạn cư trú thì phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của UBND xã nơi người yêu bạn cư trú hoặc ngược lại. Sau đó các bạn chỉ cần mang giấy xác nhận này cùng CMND của hai người đi làm thủ tục ĐKKH là được, chứ không cần phải mang sổ hộ khẩu.

    Chúc các sớm tìm ra giải pháp cho mình!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-