DanLuat 2015

Thủ tục hưởng trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #318846 16/04/2014

    tuoitre0808

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục hưởng trợ cấp thôi việc

    Trường hợp người lao động làm việc trong lĩnh vực hành chính sự nghiệp đã chuyển công tác trên một năm mà chưa hưởng trợ cấp thôi việc.

    - Người lao động hưởng ngạch KTV đánh máy từ năm 1999 (hợp đồng không xác định thời hạn).

    - Chuyển sang làm công tác kế toán tại đơn vị khác cùng lĩnh vực và cùng địa bàn quận từ tháng 8/2012 theo công văn điều động của Phòng GD-ĐT.

    - Tháng 11/2013 nhận được Thông báo hợp đồng khoán công tác kế toán của Phòng Nội vụ.

    Nay, phải làm thủ tục hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào? (Đơn vị cũ đã thay đổi thủ trưởng).

     
    4801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318854   16/04/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chị đã xin thôi việc hay nghỉ việc chưa? Hoặc Công ty/đơn vị đã có quyết định cho thôi việc chưa?

    Nếu chị chưa thôi việc, chưa có quyết định nghỉ việc mà chuyển công tác theo quy định của ngành thì chưa được nhận trợ cấp thôi việc. 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #318865   16/04/2014

    tuoitre0808
    tuoitre0808

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cá nhân không xin thôi việc hay nghỉ việc. Đơn vị cũng chưa ra có quyết định cho thôi việc.

    Nhưng tổ chức đã hướng dẫn làm hồ sơ tuyển dụng ở vị trí mới với hệ số lương thấp hơn vị trí công tác cũ hơn 1,0; người lao động đã mất quá trình tham gia bảo hiểm với mức đóng cao hơn mà chưa được hưởng một khoản trợ cấp nào như vậy có hợp lý không?

     
    Báo quản trị |  
  • #318876   16/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trường hợp này coi như vẫn còn làm cho nhà nước, cho nên không thuộc trường hợp hưởng trợ cấp thôi việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #319083   17/04/2014

    tuoitre0808
    tuoitre0808

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Luật viên chức số 58/2010/QH12 có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2012,

    Điều 28. Thay đổi nội dung, ký kết tiếp, tạm hoãn và chấm dứt hợp đồng làm việc

    4. Khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, tổ chức, đơn vị khác thì chấm dứt hợp đồng làm việc và được giải quyết các chế độ, chính sách theo quy định của pháp luật.

    Điều 45. Chế độ thôi việc

    1. Khi chấm dứt hợp đồng làm việc, viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm xã hội,

     

    Không rõ là đã có văn bản hướng dẫn nào thay thế hay chưa?

    Cập nhật bởi tuoitre0808 ngày 17/04/2014 06:54:51 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuoitre0808 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (17/04/2014)
  • #319087   17/04/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chung quy lại là bạn chuyển theo hình thức nào? Điều động trong cùng ngành hay xin chuyển qua cơ quan đơn vị khác? 

    Ví dụ: Bạn đang công tác tại trường A, sau đó Sở Giáo dục có văn bản điều động bạn đến trường B công tác thì không làm thủ tục nhận trợ cấp thôi việc.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-