Thủ tục hưởng BHTN ?

Chủ đề   RSS   
  • #306044 10/01/2014

    tinyngoc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục hưởng BHTN ?

    Chào luật sư , tôi làm việc cho công ty tư nhân được 13 tháng , tôi có đóng BHYT, BHTN, BHXH đầy đủ mỗi tháng mất khoảng 301.000 đ. Nay công ty có quyết định cho tôi nghỉ việc kể từ ngày 7/1/2014 , và khi tôi nhận quyết định thấy ở trên ngay sau dòng côngj hòa xã hội chủ nghĩa VN , độc lập tự do hạnh phúc đề hà nội , ngày 23/11/2013 . Tôi xin nói rõ thêm là công ty thông báo nghỉ việc cho tôi vào ngày 7/12/2013 và cho đến ngày 7/1/2014 tôi mới nhận được quyết định này .Vậy nếu tôi nhận quyết định đó đúng hay sai, tôi có hỏi công ty về ngày tháng trên quyết định ghi sai nhưng công ty không trả lời và tôi có được nhận BHTN ko ? mong luật sư tư vấn cho tôi , cảm ơn luật sư

    Cập nhật bởi tinyngoc ngày 10/01/2014 06:30:55 CH
     
    3879 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306194   12/01/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo quy định Người sử dụng chấm dứt hợp đồng với Người lao động thời hạn báo trước là 30 ngày trong trường hợp NLĐ ký HĐLĐ xác định thời hạn.

    Như vậy công ty báo cho bạn là đúng quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #306383   13/01/2014

    minhtrung2809
    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    Hi bạn,

    Theo như luật sư tư vấn cho bạn, là công ty đã thông báo đúng.

    Sau khi nhận quyết định thôi việc, bạn liên hệ phòng nhân sự để được nhận lại  sổ BHXH.

    Bạn cầm sổ BHXH, quyết định thôi việc, và CMND lên trung tâm giới thiệu việc làm nơi quản lý công ty bạn để đăng ký thất nghiệp nhé. Tại Tp HCM, thủ tục này phải đăng ký trong vòng 90 ngày kể từ ngày quyết định thôi việc có hiệu lực. Còn Hà Nội mình không dám chắc.

    Vì thế, bạn liên hệ phòng nhân sự để được hướng dẫn.

    Vài dòng chia sẻ.

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #306488   13/01/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào bạn tinyngoc.

    Cái ngày dưới chữ Cộng hòa... không quan trọng đâu (cũng khó hiểu tại sao họ lại làm trước sớm thế???). Quan trọng là cái ngày đề ở Điều 1 ấy, đó chính là cái mốc bạn bắt đầu nghỉ việc. Như vậy trong thời hạn kể từ ngày 07/01/2014 đến 06/4/2014 bạn phải có đủ thủ tục để đăng ký thất nghiệp và phải đi đăng ký thất nghiệp trong khoảng thời gian này. (vì thời hạn đăng ký thất nghiệp tính từ ngày người lao động nghỉ việc)

    Bạn hãy yêu cầu Cty chốt trả sổ BHXH sớm cho bạn để bạn đi đăng ký thất nghiệp (đăng ký sớm thì nhận tiền sớm mà)

    Qua ngày 06/4/2014 thì bạn không còn quyền đăng ký thất nghiệp nữa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ