Thủ tục, hồ sơ xin đổi sổ đỏ cũ làm sổ đỏ mới?

Chủ đề   RSS   
  • #560014 06/10/2020

    Thủ tục, hồ sơ xin đổi sổ đỏ cũ làm sổ đỏ mới?

    Tôi là Lê Văn Thúc, sinh năm 1955, Thường trú ở: Xã Thường Phước 1, huyện Hồng Ngự. Xin phép cho tôi xin hỏi về thủ tịch đổi giấy sử dụng đất ruộng ( sổ đỏ):
     
    Do sổ đỏ đất nông nghiệp của tôi cũ, trong sổ đó có phần diện tích trúng quy hoạch làm tuyến dân cư của nhà Nước. Nhưng diện tích còn lại trong sổ đỏ hơn 20.000m2, nên tôi muốn đổi sổ mới  để xác nhận số diện tích còn lại.
     
    Nhưng vào tháng 1 năm 2020 tôi có xuống một cửa huyện Hồng Ngự làm thủ tục xin đổi sổ đỏ. Sau đó, do dịch Covid phải cách ly xã hội 3 tháng, đến tháng 4 năm 2020 cán bộ địa chính huyện có lên do đạt lại diện tích nhưng đến nay ( tháng 10/2020)  hồ sơ của tôi vẫn không thấy phản hồi ( giấy hẹn thì cán bộ địa chính nhận lại rồi). – Tính thời gian sau cách ly xã hội là 6 tháng nhưng hồ sơ vẫn chưa hoàn thành.
     
    Vậy tôi xin hỏi, hồ sơ xin đổi lại sổ đỏ có phải mất lâu như vậy không? Cán bộ địa chánh huyện làm đúng không?
     
    Xin luật sư hướng dẫn dùm tôi phải làm cách nào để hồ sơ của tôi sớm hoàn thành. Cảm ơn nhiều!
     
    1339 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn levanchien1979 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560429   13/10/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2065)
    Số điểm: 11945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1418 lần
    Lawyer

    Điều 61 Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 61. Thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai

    1. Thời gian thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất được quy định như sau:

    a) Giao đất, cho thuê đất là không quá 20 ngày không kể thời gian thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng;

    b) Cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày.

    2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:

    a) Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;

    b) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 15 ngày;

    c) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi thay đổi tài sản gắn liền với đất là không quá 15 ngày;

    d) Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 10 ngày;

    đ) Tách thửa, hợp thửa đất; thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý là không quá 15 ngày;

    e) Gia hạn sử dụng đất là không quá 07 ngày;

    g) Xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất là không quá 05 ngày;

    h) Đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề là không quá 10 ngày;

    i) Đăng ký biến động do đổi tên người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất hoặc thay đổi hạn chế quyền sử dụng đất hoặc thay đổi về nghĩa vụ tài chính hoặc thay đổi về tài sản gắn liền với đất so với nội dung đã đăng ký là không quá 10 ngày;

    k) Chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền một lần; từ hình thức Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất; từ thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất là không quá 30 ngày;

    …”

    Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên thì thời gian để cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất người sử dụng đất là 10 ngày.

    Vì thủ tục cấp Sổ đỏ là thủ tục hành chính về đất đai, nên khi quá thời hạn nêu trên thì người có yêu cầu cấp Sổ đỏ có quyền khiếu nại, khởi kiện quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính về quản lý đất đai (Theo Điều 204 Luật Đất đai 2013), cụ thể:

    - Chậm cấp hoặc không cấp Sổ đỏ dù đã có thông báo với người dân có yêu cầu là hồ sơ đề nghị cấp hợp lệ, đầy đủ giấy tờ thì người dân có quyền:

    Khiếu nại bằng 01 trong 02 hình thức:

    Hình thức 1: Khiếu nại bằng đơn

    Theo Điều 8 Luật Khiếu nại 2011 thì người khiếu nại phải chuẩn bị đơn khiếu nại.

    Đơn khiếu nại phải ghi rõ ngày, tháng, năm khiếu nại; tên, địa chỉ của người khiếu nại; tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, cá nhân bị khiếu nại; nội dung, lý do khiếu nại, tài liệu liên quan đến nội dung khiếu nại và yêu cầu giải quyết của người khiếu nại. Đơn khiếu nại phải do người khiếu nại ký tên hoặc điểm chỉ.

    Gửi đến người đứng đầu cơ quan cấp Sổ đỏ.

    Hình thức 2: Khiếu nại trực tiếp

    Người khiếu nại đến khiếu nại trực tiếp thì người tiếp nhận khiếu nại hướng dẫn người khiếu nại viết đơn khiếu nại hoặc người tiếp nhận ghi lại việc khiếu nại bằng văn bản và yêu cầu người khiếu nại ký hoặc điểm chỉ xác nhận vào văn bản, trong đó ghi rõ nội dung như khiếu nại bằng đơn.

    Hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân (nếu có căn cứ)

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.