DanLuat 2015

thủ tục hành chính nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #486075 01/03/2018

    ducphuong97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục hành chính nhà đất

    Xin chào luật sư! Xin luật sư cho biết, nếu hai vợ chồng bán căn nhà cho bên mua nhưng khi dùng đến chứng minh thư của người vợ thì lại hết hạn (quá 15 năm) nhưg công chứng viên vẫn lấy bản photo kèm hồ sơ có số chứng minh thư đó là hợp lệ và đem giấy tờ đi lên sở nhà đất để cấp sổ hồng cho bên bán. Thì sổ hồng được cấp có được cho là hợp lệ không? và vợ chồng người bán có phải làm thẻ căn cước công dân mới rồi kí lại hợp đồng chuyển nhượng mua bán nhà cho bên mua một lần nữa không ạ? Xin cảm ơn luật sư!
     
    1205 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486087   01/03/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp chứng minh thư nhân dân đã quá hạn sử dụng không có giá trị chứng minh nhân thân khi giao dịch, tuy nhiên nếu vẫn đảm bảo về chủ thể giao kết thì sẽ không ảnh hưởng đến việc ký kết các loại hợp đồng và hợp đồng sẽ không bị coi là vô hiệu.

    Tuy nhiên, chứng minh thư nhân dân có tác dụng chứng nhận nhân thân bản thân mình theo Điều 7 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định sử dụng chứng minh nhân dân:

    “1- Công dân được sử dụng Chứng minh nhân dân của mình làm chứng nhận nhân thân và phải mang theo khi đi lại, giao dịch; xuất trình khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra, kiểm soát. Số Chứng minh nhân dân được dùng để ghi vào một số loại giấy tờ khác của công dân.

    2- Nghiêm cấm việc làm giả, tẩy xóa, sửa chữa, cho thuê, cho mượn, thế chấp... Chứng minh nhân dân.”

    Do vậy, khi phát hiện chứng minh thư hết hạn, nên làm thủ tục cấp lại chứng minh thư để đảm bảo khi thực hiện các giao dịch dân sự.

    Trường hợp chứng minh thư hết hạn sử dụng thì có thể xin cấp lại chứng minh thư nhân dân theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về chứng minh thư.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-