DanLuat 2015

Thủ tục hành chính nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #485730 27/02/2018

    ducphuong97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục hành chính nhà đất

    Xin chào luật sư! Xin luật sư cho cháu hỏi, nếu bên bán và bên mua nhà đã kí kết hợp đồng bàn giao, chuyển nhượng và đưa cho công chứng viên mang nộp lên sở nhà đất thì trong bao lâu sẽ được cấp sổ đỏ cho bên mua? và bên bán có cần kí kết thêm giấy tờ gì nữa không ạ? Xin cảm ơn luật sư!
     
    1889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485738   27/02/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn thắc mắc về thời gian sang tên sổ đỏ mất bao lâu sẽ rơi vào khoản điểm a, khoản 4 Điều 95, Luật Đất đai 2013 cụ thể như sau: “4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

    1.a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;…

    Tại khoản 6 Điều này quy định: “Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế.”

    Như vậy, căn cứ theo Điều 95, luật Đất đai 2013 thì thời hạn “sang tên sổ đỏ” sẽ là không quá 30 ngày làm việc.

    Tuy nhiên, Nghị định số 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai 2013 tại Điều 61, khoản l quy định “l) Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày;

    Như vậy, nghị định số 43 hướng dẫn chi tiết luật đất đai 2013 quy định rõ về thời gian sang tên sổ đỏ chỉ trong vòng 10 ngày làm việc.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #485801   28/02/2018

    ducphuong97
    ducphuong97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục hành chính nhà đất

    Xin chào luật sư! Xin luật sư cho cháu hỏi nếu như bên mua nhà đã được cấp sổ đỏ thì bên bán có cần kí thêm giấy tờ gì liên quan không ạ? Xin cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #485856   28/02/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu như bên mua nhà đã được cấp sổ hồng (cơ quan chức năng không còn cấp sổ đỏ nữa đâu nhé) Thì xem như quá trình sang tên trước bạ căn nhà đã hoàn tất và bên mua đã được công nhận quyền sỡ hữu căn nhà thì bên bán không còn phải ký vào bất cứ giấy tờ nào khác bạn nhé trừ khi bên mua chưa thanh toán hết hoặc có gian dối, lừa gạt, cưởng ép trong giao dịch thì bên bán buộc phải ký đơn khởi kiện gời tòa án!

    Hy vọng chuyện đó không xảy ra.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #486013   28/02/2018

    ducphuong97
    ducphuong97

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục hành chính nhà đất

    Xin chào luật sư! Xin luật sư cho cháu hỏi nếu như bên mua nhà đã có sổ hồng nhưng chưa thanh toán tiền như trong hợp đồng mua bán đã kí kết trước đó, thì bên bán khởi kiện cần những thủ tục gì và mất lệ phí là bao nhiêu ạ? Xin cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #486097   01/03/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Với thông tin bạn nêu thì giao dịch nhận chuyển nhượng trên có thể xác định là hợp đồng đặt cọc. Hợp đồng thỏa thuận được phép trễ hạn tối đa vào ngày thanh toán và quá hạn là vi phạm hợp đồng để bên chuyển nhượng có quyền chấm dứt hợp đồng và giữ lại tiền đặt cọc.

    Vấn đề là bạn phải có bằng chứng chứng minh ngày thanh toán nhưng bên nhận chuyển nhượng không thanh toán tiền, bên nhận chuyển nhượng chưa thanh toán tiền cho bên chuyển nhượng thì đã vi phạm hợp đồng.

    Chứng cứ chứng minh có thể hợp thức hóa bằng những lời khai của bên bán, xác nhận ngày đến thanh toán tiền nhưng họ không thanh toán.

    Trường hợp bạn không có bất kỳ bằng chứng chứng minh ngày để thanh toán tiền và bên bán không nhận được tiền thì chiếu theo hợp đồng đã ký, bên nhận chuyển nhượng đã vi phạm tiến độ thanh toán. Hậu quả của việc vi phạm nghĩa vụ thanh toán (nếu có) phải theo hợp đồng hai bên đã ký.

    Tòa án sẽ cho các bên một thời hạn để hoàn thiện về thủ tục chuyển nhượng ký công chứng. Hết thời hạn đó mà hai bên vẫn không công chứng hợp đồng chuyển nhượng, tòa án sẽ tuyên vô hiệu hợp đồng chuyển nhượng, bên có lỗi dẫn đến hợp đồng không công chứng được sẽ phải bồi thường cho bên thiệt hại.

     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #486101   01/03/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trong hợp đồng chuyển  nhượng nhà đất có công chứng thì thường điều khoản vê thanh toán sẽ ghi chung chung đại khái như sau: Việc thanh toán do hai bên tự thực hiện và chịu trách nhiệm trước pháp luật, ngoài sự chứng kiến của công chứng viên...

    Như vậy, bên bán cần nắm được số tiền theo tỷ lệ thỏa thuận bao nhiêu thì mới ký tên vào hợp đồng công chứng và giao giấy tờ nhà để bên mua tiến hành sang tên trước bạ, phần còn lại sẽ giao khi bàn giao nhà hay khi đã ra chủ quyền cho bên mua...Hoặc hai bên cũng có thể thỏa thuận trong hợp đồng là việc thanh toán phải có biên nhận tiền, như vậy khi chưa có biên nhân tiền chứng minh đã thanh toán tiền thì xem như bên mua chưa hoàn tất nghĩa vụ mua nhà.

    Luật sư không rõ trong hợp đồng hai bên đã thỏa thuận như thế nào về điều khoản thanh toán. Nếu có cơ sở cho rằng bên mua chưa thanh toán tiền thì bên bán có quyền chưa giao giấy tờ nhà, chưa bàn giao nhà thì bên mua khó lòng mà tiến hành các thủ tục còn lại. Còn như bên bán đã lỡ giao giấy tờ nhà cho bên mua tiến hành sang tên, giờ nói chưa thanh toán thì phải chứng minh là họ chưa thanh toán, chưa hoàn tất nghĩa vụ mua bán.

    Việc khởi kiện thì bạn cần làm đơn khởi kiện gởi tòa án quận/huyện nơi có nhà đất tọa lạc, đơn khởi kiện trình bày rõ nội dung, yêu cầu và đính kèm tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu khởi kiện của mình.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-