DanLuat 2015

Thủ tục hành chánh khi đánh người gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #99084 27/04/2011

    ttthanhtuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục hành chánh khi đánh người gây thương tích

    Em em sinh năm 1992, tuần vừa qua khi nhậu có tham gia đánh người. Hiện nạn nhân đang được điều trị do bị nứt sọ não. Gia đình nạn nhân đã làm đơn khởi kiện. Gia đình em cùng hai gia đình nữa có đến bệnh viện thăm hỏi. Bạn đầu gia đình nạn nhân từ chối nhận tiền viện phí, nhưng hôm qua họ có gọi cho gia đình em hỏi gia đình em cùng hai gia đình có con tham gia gây án có thể bồi thường bao nhiêu tiền? Hiện 3 gia đình chỉ có thể đưa 15 triệu, sau đó sẽ gởi thêm, nhưng bên nạn nhân có yêu cầu gia đình em làm văn bản ghi rõ số tiền đưa và sẽ đưa sau này. Gia đình em cũng rất mong trong văn bản này ghi rõ thỏa thuận có thể được với gia đình nạn nhân để có thể xin gia đình nạn nhân bãi đơn kiện. Em trình bày nội dung trên, mong anh chị trên diễn đàn góp ý giúp em nội dung ghi trong văn bản và các thủ tục có thể giải quyết vụ việc tốt nhất. Em xin chân thành cám ơn!
     
    4279 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99091   27/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Các bạn đã có hành vi cố ý gây thương tích người khác theo Điều 104BLHS.
    Chỉ khi nào xác định tỉ lệ thương tật mới xác định được là các bạn đã phạm tội hay chưa? Phạm tội ở khoản mấy?
    Việc các gia đình thương lượng với nạn nhân là tốt rồi vì nếu như vụ việc của bạn chỉ phạm ở khoản 1 Điều 104 BLHS thì khi người bị hại làm đơn rút đơn yêu cầu khởi tố vụ án thì cơ quan điều tra sẽ đình chỉ vụ án hình sự.

    Bây giờ các bên phải thương lượng với nhau về mức bồi thường. Sau khi thương lượng được thì các bên lập biên bản thỏa thuận trong đó xác định mức bồi thường, phương thức bồi thường... và quan trọng là phía bị hại cam kết là rút đơn yêu cầu khởi tố vụ án.

    Thỏa thuận này có thể các bên tự lập với nhau.Còn đơn rút đơn thì nên có xác nhận chữ ký của UBND xã là tốt nhất, thể hiện ý chí của người bị hại một cách tự nguyện.
    Chúc bạn sớm giải quyết vấn đề của mình.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #99100   27/04/2011

    ttthanhtuyen
    ttthanhtuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần



    Xin chân thành cám ơn sự tư vấn của luatsuchanh!
    Cập nhật bởi ttthanhtuyen ngày 27/04/2011 01:50:40 CH Cập nhật bởi ttthanhtuyen ngày 27/04/2011 01:46:03 CH bổ sung thêm thông tin
     
    Báo quản trị |  
  • #99112   27/04/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Câu trả lời của #0072bc;">luatsuchanh đã quá rõ ràng và đầy đủ rồi. Nhưng xin góp ý thêm với bạn một vấn đề mà thực tế chúng tôi đã gặp. Đó là việc trao tiền bồi thường và việc rút đơn.

    Thực tế có nhiều trường hợp, sau khi đã nhận được tiền bồi thường từ phía người gây ra thương tích, người bị hại lại không thực hiện cái cam kết rút đơn nữa mà vẫn yêu cầu khởi tố vụ án hình sự nên người phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Vì vậy, tại thời điểm trao tiền, gia đình bạn nên bằng cách nào đó thật tế nhị để người bị hại viết đơn bãi nại luôn để tránh trường hợp như tôi đã nêu.

    Cần lưu ý là đơn bãi nại phải do chính người bị hại ký. Trường hợp người bị hại là người chưa thành niên, bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự thì phải có cả chữ ký của người đại diện hợp pháp. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #99121   27/04/2011

    ttthanhtuyen
    ttthanhtuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn BachThanhDC!
     
    Báo quản trị |