thủ tục giành lại quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #246679 04/03/2013

    dangquanghoa

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thủ tục giành lại quyền nuôi con

        Xin chào luật sư!

    Tôi có chút thắc mắc mong luật sư tu vấn cho tôi.Tôi và vợ đã ly hôn được hơn 2 năm khi ly hôn vì con gái tôi chưa đủ 3 tuổi nên con gái tôi do vợ cũ của tôi chăm sóc , hàng tháng tôi vẫn đóng tiền đầy đủ để nuôi con tôi nhưng vợ cũ của tôi không cho tôi được thăm cháu ngày lễ ngày tết tôi muốn đón cháu về chơi với bà nội cô ấy cũng không cô ta nói tòa giao cho cô ta chăm sóc cho đón hay không là quyền của cô ta, đến bây giờ con tôi không còn nhận ra tôi , tôi xin hỏi như vậy có phải là cô ấy đã cản trở quyền chăm sóc con của tôi không? Bây giờ con tôi đã hơn 3 tuổi tôi muốn giành lại quyền nuôi con thì tôi phải làm như thế nào thủ tục cần những gì hiện nay tôi đang làm kỹ thuật cho một công ty tư nhân lương tháng 5 triệu tôi đang ở nhà riêng nhưng chưa đứng tên sổ đỏ hiện tôi vẫn độc thân,vợ cũ của tôi làm công nhân may lương tháng được khoảng 2 triệu và đang ở chung nhà với bố mẹ , chị gái và gia đình anh trai tôi nghe nói là cô ấy sắp lấy chồng,vậy tôi xin hỏi quý luật sư điều kiên của tôi như vậy tôi có thể giành lại được quyền nuôi con không và thủ tục pháp lý như thế nào kính mong luật sư giúp đỡ.Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    8124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246785   04/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo luật hôn nhân gia đình, các bên sau khi ly hôn có quyền đề nghị Tòa thay đổi quyền nuôi con, tuy nhiên thường con dưới 3 tuổi Tòa thường giao trẻ cho mẹ nuôi. Do đó bạn nên để cháu lớn hơn 3 tuổi hẳn nộp đơn yêu cầu Tòa thay đổi quyền nuôi con nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    dangquanghoa (04/03/2013)
  • #246800   04/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật về hôn nhân gia đình thì những tin trên của bạn sẽ được pháp luật điều chỉnh và bảo vệ như sau:

     

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

    Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

    Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.

    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Toà án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

    Do vậy bạn cần làm đơn đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con, trong đơn hoặc phần trình bày trước tòa án bạn phải có nghĩa vụ chứng minh cho việc mình đang bị cản trở quyền thăm nom chăm sóc con khi ly hôn.

    Thân chào.

     

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    dangquanghoa (04/03/2013)
  • #246843   04/03/2013

    dangquanghoa
    dangquanghoa

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


     Xin cảm ơn các luật sư đã trả lời các thắc mắc của tôi, tôi vẫn còn 1 vấn đề mong các luật sư giải đáp giùm,hôm nay tôi có lên toà hỏi thì toà bảo tôi phải mang theo đơn xin thay đổi quyền nuôi con ,bản sao CMND của tôi, bản sao giấy khai sinh của con,bản sao hộ khẩu của tôi và vợ cũ,trích lục hoặc quyết định ly hôn,nhưng vợ cũ của tôi và gia đình bên đó không cho tôi mượn sổ hộ khẩu vậy giờ tôi phải làm sao nếu gia đình bên đó nhất quyết không cho mượn mong các luật sư giúp đỡ

     
    Báo quản trị |  
  • #247220   06/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn cò thể liên hệ UBND phường xã nơi cô ta thường trú xin xác nhận  về nơi cư trú của cô ta và đề nghị Tòa yêu cầu đương sự cung cấp bổ sung sau.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    dangquanghoa (06/03/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ