DanLuat 2015

Thủ tục đơn xin li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #279415 05/08/2013

    boham.eyanl

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đơn xin li hôn

    Xin Chào Luật Sư !!!

    Tôi  năm nay 18 tuổi ( thiếu 12 ngày ) ck tôi năm nay 23 tuổi kết hôn lúc tôi 16 tuổi ( có thai trước do gia đình ép buộc nên phải cưới ) trong 3 năm đó tôi và chồng tôi sống không hòa thuận bất đồng qan điểm và hay nhậu nhẹt đánh đập tôi xúc phạm danh dự của tôi , chúng tôi có 1 đứa bé trai bé năm nay khoảng 23 tháng , bây giờ tôi muốn xin li hôn đơn phương có được hay không , tôi chưa cắt hộ khẩu ở gia đình tôi vậy tôi nộp đơn ở đâu là được  ( ở nơi chông tôi hay là nơi tôi ) . Và nếu li hôn thì quyền nuôi con sẻ được ai tiếp nhận tôi xin cám ơn . Mong luật sư tl sớm  cho tôi . Thân

     
    4493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279481   05/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    1./. Hai vợ chồng bạn đã tiến hành đăng ký kết hôn ở xã/phường hay chưa và đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn chưa?

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #280582   11/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1944)
    Số điểm: 12371
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 729 lần
    Lawyer

    Nếu bạn đã đăng ký kết hôn hợp pháp, bạn có quyền đơn phương xin ly hôn.

    Theo quy định tại Điều 85 Luật Hôn nhân và Gia đình thì bạn có quyền đơn phương ly hôn và không cần chồng bạn ký.

    Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Theo quy định tại Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự thì Tòa án nơi cư trú của Bị đơn sẽ là nơi thụ lý, giải quyết vụ án

    Bạn khởi kiện thì sẽ là Nguyên đơn còn chồng bạn bị kiện thì sẽ là Bị đơn. Bạn có thể vào www.luatdoanhgia.vn để lấy mẫu đơn.

    Với những căn cứ nêu trên, bạn có thể tự trả lời câu hỏi của mình.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-