Thủ tục đơn phương xin ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #5219 01/12/2009

    rubynew

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 1355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Thủ tục đơn phương xin ly hôn

    Tôi lập gia đình với chồng được gần 2 năm, và có một đứa con trai 8 tháng tuổi.Nhưng do đời sống gia đình không được hạnh phúc, vợ chồng thường xuyên bất đồng quan điểm dẫn đến gây gỗ. Nay tôi muốn được đơn phương xin ly hôn với anh có được không?

    Từ lúc kết hôn hộ khẩu của tôi vẫn ở nhà mẹ tôi Q.3, còn anh thì lúc trước ở Q.1 nên chúng tôi đăng ký kết hôn ở Q.1 nhưng nay anh đã chuyển hộ khẩu về huyện Hóc Môn, vậy cho hỏi khi đưa đơn xin ly hôn tôi phải đưa ở đâu mới hợp pháp.

    Và cho hỏi khi ly hôn quyền lợi của tôi và con tôi có được gì không? ai được quyền nuôi con.

    Kính nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, xin chân thành cám ơn.

     
    147704 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

6 Trang «<456
Thảo luận
  • #529066   26/09/2019

    Chào bạn, về băn khoăn của bạn Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    1. Thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 39 Luật Tố tụng dân sự năm 2015 thì Tòa án cáo thẩm quyền thụ lý đơn ly hôn là: "Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc nếu bị đơn là cá nhân..."

    Điều 12 Luật Cư trú năm 2006 quy định:

    "Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.

    Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

    Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú".

    Chiểu theo quy định trên, thì đối với trường hợp của bạn nếu chồng bạn đã chuyển hộ khẩu về huyện Hóc Môn và sinh sống ổn định tại Hóc Môn thì Tòa án nhân dân huyện Hóc Môn là tòa án có thẩm quyền thụ lý đơn ly hôn của bạn.

    Nếu chồng bạn có hộ khẩu ở Hóc Môn nhưng sinh sống ở một nơi khác thì Tòa án nhân cấp huyện/quận nơi chồng bạn đang tạm trú có thẩm quyền thụ lý, trong hồ sơ bạn cần nộp kèm Đơn xin xác nhận của công an khu vực về nơi tạm trú của chồng.

    Trường hợp chồng bạn không sinh sống tại Hóc Môn, cũng không biết nơi ở nào khác thì bạn có thể gửi Đơn đế Tòa án nhân dân quận/huyện nơi chồng bạn đang làm việc để yêu cầu giải quyết. 

    2. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    Theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi nhưng Tòa án sẽ tính đến các yếu tố hoàn cảnh, công sức đóng góp, lỗi... của mỗi bên để chia tài cho hợp lý.

    Vậy, nếu bạn có chứng cứ chứng minh hai vợ chồng có tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thì tài sản này sẽ được chia cho bạn 1 phần.

    3. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục con sau ly hôn

    Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con"

    Với trường hợp của gia đình bạn,em bé hiện nay được 8 tháng tuổi thì bạn sẽ được trực tiếp nuôi con nếu đủ điều kiện.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về câu hỏi của bạn,nếu bạn còn vướng mắc hoặc cần tư vấn cụ thể vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật sư để được giải đáp.
    Trân trọng./.

    Luật sư Khúc Thị Quyên - Công ty Luật Tiền Phong

    Số điện thoại - 0976714386/ 0965 69 2283

    www.luattienphong.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuKhucQuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2019) daolienluatsu (27/09/2019)
  • #529722   30/09/2019

    Bạn gửi đơn ly hôn đến nơi chồng bạn có địa chỉ thường trú để thực hiện thủ tục đơn phương ly hôn (trường hợp này là hooc môn). Vấn đề tài sản và con chung có thể tự thỏa thuận hoặc yêu cầu giải quyết chung vào thủ tục ly hôn ở tòa luôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #531435   27/10/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1083)
    Số điểm: 9898
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 242 lần


    Theo quy định thì: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #532075   31/10/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1083)
    Số điểm: 9898
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 242 lần


    Khi mâu thuẫn trong cuộc sống vợ chồng trầm trọng, mục đích hôn nhân không đạt được thì các bên có quyền yêu cầu Tòa án xem xét cho ly hôn. Trong đơn chỉ cần chữ ký của một bên vợ chồng khác với thuận tình phải cõ chữ ký của hai bên. Kèm theo đơn là các giấy tờ đi kèm như CMND, sổ hộ khẩu...

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #533636   27/11/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 và 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì:
     
    "2....nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
    "2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
    a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
    b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
    3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên."
     
    Như vậy căn cứ theo quy định hiện hành, nếu con dưới 36 tháng tuổi về nguyên tắc sẽ giao cho mẹ nuôi, trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện hoặc các bên có thỏa thuận khác. Trường hợp con từ đủ 7 tuổi trở lên phải xem xét đến nguyện vọng của con muốn ở với ai chị nhé.
     
    Và để đảm bảo quyền nuôi con từ đủ 3 tuổi đến chưa đủ 7 tuổi, chị cần chứng minh về điều kiện nuôi con của mình: các điều kiện không chỉ là chứng minh thu nhập (một ngày kinh doanh được bao nhiêu, có thể xuất trình sổ sách liên quan chứng minh...) mà còn chứng minh các yếu tố khác như: chỗ ở ổn định (có đảm bảo để cháu có chỗ ở lâu dài hay không?); điều kiện môi trường sống xung quanh tốt hơn, phát tiển hơn; điều kiện tinh thần cho bé (thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ)...
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngphunganh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)
  • #538459   05/02/2020

    Chào bạn, về vấn đề này tôi xin có ý kiến như sau:

    Điểm bất đầu của sự ly hôn là một cái đám cưới trong mơ của mọi người chưa lập gia đình. Vì vậy khi đi đến hậu quả ly hôn hy vọng các bạn có sự suy xét cuối cùng, đừng vì một vài vấn đề đơn giãn trong cuộc sống mà các bạn lại ly hôn nhau. Hy vọng không nhiều cặp vợ chồng sẽ ly hôn trong thời gian sắp đến!

     
    Báo quản trị |  
  • #539520   27/02/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định ly hôn theo yêu cầu một bên như sau:

    - Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    - Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    - Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    - Khi ly hôn bạn có thể gửi đơn đến tòa án nơi đăng ký cư trú của bạn hoặc chồng bạn.

    Đây chỉ là ý kiến cá nhân, bạn có thể tham khảo thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #550134   27/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn nên nộp đơn ở nơi chồng bạn đăng kỳ thường trú thì sẽ phù hợp nhất, còn đối với trường hợp con trai 8 tháng của chị thì pháp luật có quy định như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

    Nên nếu bạn đủ điều kiện nuôi con thì sẽ được Tòa án giao cho quyền nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
  • #552101   18/07/2020

    Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: "Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn". Do đó, chị có quyền yêu cầu Tòa giải quyết ly hôn. Theo Khoản 1 Điều 28 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 thì đây là tranh chấp về Hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Theo Điểm a Khoản 1 Điều 35, Điểm a Khoản 1 Điều 39 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015, chị nộp đơn ly hôn tại Tòa án nhân dân huyện Hóc Môn.

    +Về quyền lợi được hưởng khi ly hôn:
     
    Quan hệ nhân thân: 2 bên không còn quan hệ vợ chồng, không phát sinh quyền/nghĩa vụ giữa các bên.
     
    Tài sản: thực hiện theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình
     
    Con cái: Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Cha/mẹ không trực tiếp nuôi có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. 
     
    Cơ sở: Điều 81, Điều 82, Điều 83 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.
     
    Thông tin chị tham khảo!

     

    Cập nhật bởi thaopham.010498@gmail.com ngày 18/07/2020 10:39:42 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #553174   28/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Về việc đơn phương xin ly hôn thì theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về trường hợp được phép ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.”

     
    Báo quản trị |