DanLuat 2015

Thủ tục đăng ký thường trú ở thành phố Hồ Chí Minh

Chủ đề   RSS   
  • #323333 15/05/2014

    Haongopy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký thường trú ở thành phố Hồ Chí Minh

    Ông A sinh năm 1962 tại Tp. HCM. Có đăng ký thường trú tại TP.HCM cùng với gia đình.

    Năm 1976, gia đình ông thực hiện theo quyết định điều động của UBND phường 3, Q.Tân Bình đi kinh tế mới tại ấp 3, xã Phước Minh, huyện Dương Minh Châu, Tây Ninh. Gia đình ông đã được UBND phường 3 cắt khẩu và chuyển hộ khẩu lên Tây Ninh.

    Năm 1979, gia đình ông đi kinh tế mới trở về, sinh sống tại địa chỉ thường trú trước kia là 521a Phạm Văn Hai, phường 3, Q. Tân Bình. Đến năm 1983, UBND phường 3 đến tận nhà lấy thông tin nhân khẩu để làm Sổ hộ khẩu mới. Lúc này, ông không có ở nhà mà đi làm việc, kiếm sống ở nhiều nơi khác nhau trên địa bàn Tp. Hcm và chị gái ông không biết là đang lấy thông tin để làm lại Sổ hộ khẩu nên không khai thông tin của ông vào. Cho nên ông không được nhập khẩu trở lại TP.HCM. Trong thời gian này ông cứ đi đi, về về chứ không cư ngụ liên tục với gia đình.

    Đến năm 1985, ông A mới trở về và sinh sống ổn định cùng với gia đình, nhưng mãi đến năm 2012 ông mới ra phường để đăng ký tạm trú. Lý do: ông A bị một số vấn đề về tâm thần, gần như mất khả năng nhận thức và gia đình thì điều kiện kinh tế khó khăn, cha mẹ ông đã mất, anh, chị, em đã có gia đình riêng không đủ điều kiện chăm lo cho ông.

    Năm 2012, chị gái ông ra Công an quận Tân Bình để làm thủ tục đăng ký thường trú cho ông, nhưng gặp nhiều khó khăn về vấn đề xác nhận địa điểm cư trú. Vì vậy, cho đến nay, vẫn chưa đăng ký được.

    Nay gia đình ông A muốn đăng ký thường trú cho ông và nhập khẩu vào Sổ hộ khẩu do chị gái ông làm chủ hộ để tiện bề chăm sóc.

    Vậy cho hỏi, trường hợp của ông A có thể đăng ký thường trú được không, nếu được thì cần tiến hành những thủ tục nào?

    Xin cảm ơn!

    Bổ sung: ông chỉ còn giữ giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu cũ đã mất, quyết định điều động đi kinh tế mới cũng không còn lưu.

     
    3862 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323353   15/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú sửa đổi năm 2013 thì Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương : 
     
    "Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 
    ...
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
     
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 
    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 
    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột; "
     Như vậy nếu ông A thuộc trường hợp là Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; hoặc Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; và được người em  có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu thì ông A đủ điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố HCM.
     
    Về thủ tục đăng ký thường trú được quy định tại Điều 21 Luật cư trú, ông A đến cơ quan công an quận Tân Bình để tiến hành thủ tục đăng ký
     Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu 

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này. 

     Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. 

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Haongopy (20/05/2014)
  • #323563   16/05/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Ls.NguyenHuyLong viết:

    Về thủ tục đăng ký thường trú được quy định tại Điều 21 Luật cư trú, ông A đến cơ quan công an quận Tân Bình để tiến hành thủ tục đăng ký
     Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu 

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này. 

     
    Chào bạn.
    Nếu chịu khó đọc kỹ câu hỏi thì sẽ thấy là ông A không thể có "Giấy chuyển hộ khẩu" nên tư vấn như vậy không thể thực hiện được.

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    Haongopy (20/05/2014)
  • #324025   20/05/2014

    Haongopy
    Haongopy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, đúng rồi, vì ông A từ năm 1985 đến nay chỉ sinh sống tại 1 địa chỉ, chỉ có điều là chưa đăng ký thường trú và ông mới bắt đầu đăng ký tạm trú từ năm 2012.

     
    Báo quản trị |  
  • #324060   20/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn Haongopy!

    Trường hợp ông A như vậy  thì không cần làm giấy chuyển hộ khẩu nữa, ông A xuất trình giấy tờ chứng minh đã tạm trú tại TP HCM từ năm 2012 là được.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Haongopy (20/05/2014)
  • #324067   20/05/2014

    Haongopy
    Haongopy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Trường hợp của ông A được đăng ký thường trú theo diện nào?

    - Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại TPHCM từ 1 năm trở lên (khoản 1 Điều 20 Luật cư trú), hay

    -Người mất khả năng lao động, bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh chị (điểm c khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú), hay

    - Trước đây đã đăng ký thường trú tại TPHCM, nay trở về TOHCM sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình (khoản 4 Điều 20 Luật Cư trú).

    Nếu theo khoản 1 và khoản 4 thì cần chứng minh chỗ ở hợp pháp là như thế nào, nhà này là nhà của bố mẹ để lại cho các con, không có di chúc nhưng trước giờ ông A vẫn ở đó với chị gái mình. vậy có phải là chỗ ở hợp pháp không?

    Nếu theo điểm c khoản 2 thì có cần Giấy Chứng nhận của cơ sở y tế không ạ?

    Theo luật sư thì nên đi đăng ký theo diện nào và đối với diện đó mình cần có giấy tờ gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #324186   20/05/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn khá "rắc rối" vì đủ điều kiện nhập ở nhiều tiêu chuẩn .

    Bạn cứ tiến hành điền hồ sơ và nộp, CA cần bổ sung gì thì sẽ hướng dẫn tiếp. BIết đau bạn nộp là được thì lo làm gì ?

     nhà của cha mẹ, khi cha me chết (có giấy chưng tử) thì con ruột (có giấy khai sinh) đương nhiên được thừa kế một phần, đó chính là chổ ở hợp pháp vì họ là đồng sỏ hửu.

    Bạn nên nộp hồ sơ, nếu có vướng mắc thì sẽ tham khảo y kiến tiếp trên dân luật. 

    Gạo một loại nhưng sinh nhiều người, luật chỉ một nhưng nhiều cách hiểu; Tuy nhiên thực sự đủ tiêu chuản thì phải được, chỉ đi một lần hay 2, 3 lần để bổ sung hồ sơ mà thôi

    Chúc bạn may mắn !

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    Haongopy (21/05/2014)
  • #324268   21/05/2014

    Haongopy
    Haongopy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn, bạn rất nhiệt tình

     
    Báo quản trị |  
  • #325566   29/05/2014

    Pandarest
    Pandarest

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thủ tục đơn giản mà chủ topic ơi. Bạn lên công an phường, và tốt nhất là gặp anh công an khu vực, anh ấy sẽ hướng dẫn chi tiết- nếu cần thì đi xác minh, rồi lên công an quận là xong.

    http://tincay.com

     
    Báo quản trị |  
  • #326143   02/06/2014

    Haongopy
    Haongopy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước mình là có người làm vụ này rồi, hơn 1 năm chưa xong nên bây giờ tới lượt mình làm, và thực tế bây chừ mình đang cố gắng tại vì luật quy định chung chung, còn trường hợp này thì chưa được hướng dẫn, vì có nhiều tình tiết khác rắc rối khác.
    Cảm ơn bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-